(Baohatinh.vn) - Anh Lê Văn Hải, trú tại huyện Vũ Quang hỏi: Bố tôi là thương binh chống Pháp, suy giảm khả năng lao động do thương tật 47% với nhiều vết thương phần mềm trên cơ thể. Tháng 4/2014, do vết thương tái phát, bố tôi nhập viện và mất trong quá trình điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh (có biên bản ghi rõ nguyên nhân gây tử vong do vết thương cũ tái phát). Vậy, bố tôi có được xem xét xác nhận liệt sỹ không?

Tử vong do vết thương cũ tái phát có được xem xét xác nhận liệt sỹ?

Anh Lê Văn Hải, trú tại huyện Vũ Quang hỏi: Bố tôi là thương binh chống Pháp, suy giảm khả năng lao động do thương tật 47% với nhiều vết thương phần mềm trên cơ thể. Tháng 4/2014, do vết thương tái phát, bố tôi nhập viện và mất trong quá trình điều trị tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh (có biên bản ghi rõ nguyên nhân gây tử vong do vết thương cũ tái phát). Vậy, bố tôi có được xem xét xác nhận liệt sỹ không?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 17, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ về điều kiện xác nhận liệt sĩ như sau:

1. Người hy sinh thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là liệt sĩ:

a) Chiến đấu bảo vệ độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ, an ninh quốc gia;

b) Trực tiếp phục vụ chiến đấu trong khi địch bắn phá: Tải đạn, cứu thương, tải thương, đảm bảo thông tin liên lạc, cứu chữa kho hàng, bảo vệ hàng hóa và các trường hợp đảm bảo chiến đấu;

c) Làm nghĩa vụ quốc tế mà bị chết trong khi thực hiện nhiệm vụ hoặc bị thương, bị bệnh phải đưa về nước điều trị và chết trong khi đang điều trị.

Đoàn Thanh niên Báo Hà Tĩnh Đoàn Thanh niên BVĐK Hà Tĩnh khám chữa bệnh cho đối tượng chính sách ở xã Ích Hậu (Lộc Hà)

Trường hợp bị chết trong khi học tập, tham quan, du lịch, an dưỡng, chữa bệnh, thăm viếng hữu nghị; làm việc theo hợp đồng kinh tế, khoa học kỹ thuật, văn hóa, giáo dục, lao động thì không thuộc diện xem xét xác nhận là liệt sĩ;

d) Trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự;

đ) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh;

e) Dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

g) Do ốm đau, tai nạn trong khi đang làm nhiệm vụ quốc phòng và an ninh ở địa bàn có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

h) Khi đang trực tiếp làm nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ do cơ quan có thẩm quyền giao;

i) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh bị chết do vết thương tái phát (không áp dụng đối với thương binh loại B) trong các trường hợp sau:

- Suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên chết do vết thương tái phát có xác nhận của cơ sở y tế.

- Suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% chết trong khi đang điều trị vết thương tái phát tại bệnh viện cấp huyện hoặc tương đương trở lên;

k) Mất tin, mất tích quy định tại Điểm 1, Khoản 1, Điều 11 của Pháp lệnh sau khi cơ quan có thẩm quyền kết luận chưa có chứng cứ phản bội, đầu hàng, chiêu hồi, đào ngũ;

Như vậy, theo quy định trên, việc xem xét xác nhận liệt sỹ chỉ áp dụng đối với thương binh, người hưởng chính sách như thương binh suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 61% trở lên chết do vết thương cũ tái phát.

Trường hợp bố của anh là thương binh suy giảm khả năng lao động dưới 61% chết nên không thuộc diện xem xét áp dụng liệt sĩ.

LS. Phan Duy Phong


LS. Phan Duy Phong

 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

0 bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Tin liên quan

Xem nhiều

Địa phương

Xem thêm Thành phố Hà Tĩnh

Thời tiết

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]