(Baohatinh.vn) - Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định rõ những vấn đề liên quan đến các thủ tục và các thuế phải nộp.

Nộp thuế như thế nào khi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định rõ những vấn đề liên quan đến các thủ tục và các thuế phải nộp.

Anh Nguyễn Văn Vũ, trú tại huyện Can Lộc hỏi: Gia đình tôi có mảnh đất 350 m2 được chính quyền địa phương cấp đất ở từ tháng 5/1993, không có tranh chấp. Nay tôi muốn làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Diện tích thửa đất trên có 200 m2 nằm trong hạn mức được giao, còn 150 m2 nằm ngoài hạn mức. Vậy, xin hỏi gia đình tôi có phải nộp tiền thuế sử dụng đất không và phải nộp những loại thuế nào?

Ảnh minh họa

Trả lời: Tại Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính trước ngày 15/10/1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15/10/1993”;

Như vậy, trong trường hợp này, gia đình anh được cấp đất trước ngày 15/10/1993 nên không phải nộp tiền sử dụng đất nhưng vẫn phải nộp thuế sử dụng đất hàng năm theo quy định như sau:

Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp: Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp thuế suất nhân với giá thuế

Tại Điều 7 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định như sau: Thuế suất đối với đất ở bao gồm cả trường hợp sử dụng để kinh doanh áp dụng theo biểu thuế luỹ tiến từng phần được quy định như sau:

Đối với 350 m2 mà gia đình anh đang sử dụng, phần trong hạn mức là 200 m2 đất được tính thuế suất là 0.03%, phần 150 m2 đất vượt hạn mức sẽ được tính thuế là 0,07%. Giá tính thuế do UBND tỉnh ban hành

LS Phan Duy Phong


congthanh
LS Phan Duy Phong

 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

0 bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Tin liên quan

Xem nhiều

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]