(Baohatinh.vn) - Sáng nay (17/1), Tỉnh đoàn Hà Tĩnh, Hội Chữ thập đỏ, Sở Y tế và các đơn vị liên quan phối hợp với Báo Tiền Phong tổ chức chương trình “Chủ nhật đỏ” lần thứ VIII và phát động phong trào hiến máu cứu người năm 2016.
Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Khánh, lãnh đạo một số sở, ngành cấp tỉnh và hơn 1.500 ĐVTN đến từ các cơ sở đoàn cùng tham dự ngày hội.
Bí thư Tỉnh đoàn Nguyễn Thế Hoàn phát động phong trào hiến máu 2016
Ngày “Chủ nhật đỏ” là hoạt động thường niên do Báo Tiền phong khởi xướng nhằm mang những giọt máu ấm tình người đến với bệnh nhân nghèo thiếu máu trong dịp Tết Nguyên đán. Đồng thời, góp phần tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân, ĐVTN tích cực hưởng ứng các hoạt động hiến máu cứu người, tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng, an sinh xã hội.
Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Khánh tặng hoa cho đại diện các đơn vị tổ chức chương trình
Với thông điệp “Hiến máu cứu người – Sinh mệnh của bạn và tôi”, chương trình dự kiến thu về 400 – 500 đơn vị máu.
Đây cũng là hoạt động thiết thực chào mừng Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, hướng tới kỷ niệm 85 năm ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.
Ngay từ sáng sớm, đông đảo ĐVTN đã đến đăng ký hiến máu
Lãnh đạo tỉnh trò chuyện với các bạn trẻ tình nguyện hiến máu
Lãnh đạo Hội Chữ thập đỏ, Đảng ủy Khối CCQ tỉnh, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh và các ban, ngành tham gia hiến máu hưởng ứng ngày "Chủ nhật đỏ"
Với sự hưởng ứng tích cực của đông đảo các bạn trẻ, dự kiến chương trình “Chủ nhật đỏ” lần thứ VIII sẽ thu về 500 – 600 đơn vị máu
Nhiều tiết mục văn nghệ do ĐVTN biểu diễn khiến không khí ngày hội hiến máu tình nguyện thêm sôi nổi, ý nghĩa.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Sau hơn 2 năm triển khai, chương trình “An toàn cho ngư dân nghèo, khó khăn” đã giúp hàng ngàn người dân vùng biển ở Hà Tĩnh có cuộc sống, công việc ổn định, an toàn hơn.
Việc tổ chức phiên giao dịch việc làm lưu động tại Hương Sơn (Hà Tĩnh) nhằm giúp người dân nắm bắt thông tin về thị trường lao động để lựa chọn cơ hội làm việc phù hợp.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
UBND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị Ủy ban MTTQ tỉnh, các sở, ngành, đơn vị, địa phương đẩy nhanh tiến độ thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024.
Một con cá voi đã chết trôi dạt vào bờ biển thuộc thôn Phúc An, xã Xuân Phổ (Nghi Xuân- Hà Tĩnh) được người dân làm lễ chôn cất theo phong tục, tập quán vùng biển.