(Baohatinh.vn) - Tham quan Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh), đoàn công tác vùng tự trị Trnava - Cộng hòa Slovakia đánh giá cao sự phát triển của các doanh nghiệp với quy trình sản xuất hiện đại, đóng góp lớn cho nền kinh tế địa phương.
Trong khuôn khổ chuyến công tác tại Hà Tĩnh, sáng 29/11, đoàn công tác của vùng tự trị Trnava - Cộng hòa Slovakia do ông Jô-zep Vi-kupic - Chủ tịch Vùng tự trị Trnava làm trưởng đoàn đã đến tham quan Khu kinh tế Vũng Áng.
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Báu Hà và lãnh đạo một số sở, ngành cùng đi với đoàn.
Đoàn đã đến tham quan và làm việc với Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1. Đây là nhà máy nhiệt điện than lớn nhất miền Trung với quy mô 2 tổ máy phát điện, tổng công suất 1.200 MW. Nhà máy đang tạo việc làm cho 426 lao động và đóng góp lớn cho sự phát triển của ngành công nghiệp Hà Tĩnh.
Năm 2023, dự kiến sản lượng của nhà máy đạt hơn 4,5 tỷ kWh, doanh thu gần 9.000 tỷ đồng.
Tiếp đó, đoàn đến tham quan Nhà máy Sản xuất Pin VinES do Tập đoàn Vingroup làm chủ đầu tư. Tại đây, đại diện nhà máy đã giới thiệu các thông tin tổng quan về hoạt động, công nghệ sản xuất và sản phẩm của nhà máy.
Nhà máy sản xuất Pin VinES có tổng vốn đăng ký trên 3.784 tỷ đồng, khởi công xây dựng từ tháng 12/2021 và chính thức đi vào hoạt động từ tháng 7/2023, hiện đã sản xuất khoảng 1.000 sản phẩm pack pin. Nhà máy đang tạo việc làm cho 150 lao động. Đây là đơn vị hứa hẹn sẽ có nhiều đóng góp cho phát triển công nghiệp và KT-XH Hà Tĩnh.
Đoàn cũng đến thăm Nhà máy sản xuất gang thép và Cảng nước sâu Sơn Dương của Công ty TNHH Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh (FHS). Đoàn đã nghe thông tin về tình hình sản xuất, kinh doanh, công tác bảo vệ môi trường, hoạt động an sinh xã hội... Mỗi năm, sản lượng gang thép của FHS đạt trên 6 triệu tấn, phục vụ nhu cầu trong nước và xuất khẩu, đóng góp lớn cho ngân sách. Công ty đang tạo việc làm ổn định cho trên 6.500 lao động.
Đoàn công tác nghe giới thiệu quy trình xử lý nước thải của Công ty TNHH Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh.
Đoàn tham quan, tìm hiểu về Cảng nước sâu Sơn Dương.
Qua tham quan tìm hiểu, ông Jô-zep Vi-kupic và các thành viên đoàn công tác vùng tự trị Trnava ấn tượng với quy trình sản xuất hiện đại, đồng bộ của các doanh nghiệp và đánh giá cao sự phát triển, những đóng góp của các doanh nghiệp đối với lĩnh vực công nghiệp và kinh tế Hà Tĩnh. Đoàn cũng đánh giá cao tiềm năng, lợi thế và những nỗ lực trong công tác thu hút đầu tư của Hà Tĩnh tại Khu kinh tế Vũng Áng.
Ông Jô-zep Vi-kupic cũng thông tin khái quát một số nét về tình hình phát triển công nghiệp của vùng tự trị Trnava và những đóng góp của địa phương đối với đất nước Slovakia.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.