Các địa phương, đơn vị, doanh nghiệp ở Hà Tĩnh đã triển khai tốt việc đối thoại trực tiếp với người lao động để giải quyết tranh chấp, ngăn ngừa xung đột trong quan hệ lao động.
Để bảo vệ quyền lợi chính đáng, giúp người lao động yên tâm, gắn bó lâu dài với công việc, ngày càng nhiều cơ quan, doanh nghiệp ở Hà Tĩnh đã chú trọng thực hiện quy chế dân chủ cơ sở, trong đó có yếu tố quan trọng của việc tăng cường đối thoại.