Trong không khí trang nghiêm, các đại biểu, lãnh đạo và Nhân dân Hà Tĩnh đã bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các liệt sỹ đã dành trọn tuổi xuân, hy sinh vì độc lập dân tộc, tự do của Tổ quốc, vì nghĩa vụ quốc tế cao cả.
Mùa khô 2022 – 2023, Đội Quy tập hài cốt liệt sỹ thuộc Bộ CHQS Hà Tĩnh đã quy tập được 10 hài cốt liệt sỹ, quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào.
Chiều 16/5, tại Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo (huyện Hương Sơn), tỉnh Hà Tĩnh tổ chức lễ đón nhận 11 hài cốt liệt sỹ, quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào về nước.
Từ ngày 12/3/2020 đến nay, Đội Quy tập của Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập, cất bốc được 11 hài cốt liệt sỹ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại nước Cộng hòa DCND Lào.
Trong không khí trang nghiêm, các liệt sỹ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào đã được về an nghỉ trong lòng đất mẹ tại Nghĩa trang Liệt sỹ quốc gia Nầm (Hương Sơn - Hà Tĩnh).