"Vợ chồng tôi sẵn sàng nhịn đói, cuộc sống khổ đến mấy cũng được. Chỉ mong sao con mình được chữa trị bệnh, được lớn lên bình thường như những đứa trẻ khác” - chị Đào Thị Hương ở xã Kỳ Văn, huyện Kỳ Anh - Hà Tĩnh chia sẻ nỗi lòng.
Đó là lời cầu xin trong nước mắt của anh Bùi Khắc Trí (SN 1989, trú tại thôn Tân Thanh, Thạch Xuân, Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi hàng ngày phải chứng kiến cảnh con trai 9 tháng tuổi thoi thóp trên giường bệnh, chống chọi đau đớn với căn bệnh não úng thủy.
Trong căn nhà lụp xụp, nhiều năm nay, bà Trần Thị Hồng ở thôn Lam Long, xã Xuân Hải (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) bị căn bệnh thoái hóa xương khớp hành hạ vẫn phải chăm sóc chồng bị tai biến mạch máu não và cô con gái bị bệnh não úng thủy từ nhỏ.