Mang trọng trách “đầu tàu” của thôn giáo toàn tòng Đức Phú (xã Thạch Trung, TP Hà Tĩnh), anh Nguyễn Xuân Lộc (SN 1977) luôn gần dân, tiên phong trong mọi phong trào, phần việc để bà con noi theo và cùng lan tỏa.
Mấy chục năm qua, hình ảnh người đàn ông cùng chiếc xe đạp “cọc cạch” rong ruổi trên mọi đường làng ngõ xóm để lo việc xã hội đã quá đỗi quen thuộc với mỗi người dân thôn An Phúc Lộc. Ông là Trần Đình Lương - Trưởng thôn An Phúc Lộc, xã Xuân Liên (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) là điển hình của người giáo dân kính Chúa, yêu nước.