Ngày tựu trường cận kề, thông tin dừng tuyển sinh khối nhà trẻ tại các trường mầm non công lập trên địa bàn toàn tỉnh Hà Tĩnh đã gây “sốc” cho các bậc phụ huynh có con trong độ tuổi này.
Sau ngày tựu trường, gần 3.000 trẻ độ tuổi mầm non trên địa bàn TP Hà Tĩnh, huyện Kỳ Anh, thị xã Kỳ Anh vẫn chưa được nhập học. Để đảm bảo quyền lợi cho trẻ, các địa phương và ngành chức năng đã đưa ra các giải pháp tháo gỡ tình hình.
Năm học 2018- 2019, thành phố Hà Tĩnh tăng hơn 600 em học sinh bậc tiểu học, tương đương với 20 lớp, trong khi thiếu giáo viên, cơ sở vật chất trường lớp quá tải. Nhu cầu ra lớp của bậc mầm non cũng rất lớn, nhưng kế hoạch tuyển sinh phải giảm 7 lớp. Đó là những lý do tạo nên áp lực trong công tác tuyển sinh đầu cấp bậc tiểu học, mần non trên địa bàn thành phố.
Năm học 2018- 2019, bậc tiểu học ở thành phố Hà Tĩnh sẽ tăng khoảng 20 lớp với hơn 600 học sinh. Trong lúc đó, do thiếu giáo viên, bậc mầm non giảm 7 lớp so với năm học trước. Áp lực đang đè nặng lên công tác tuyển sinh ở các lớp đầu cấp bậc tiểu học và mầm non trên địa bàn thành phố Hà Tĩnh.