(Baohatinh.vn) - Tại lớp tập huấn nâng cao năng lực cho cán bộ làm công tác ATGT các huyện, thị, thành phố và các xã, phường, thị trấn do Bộ GTVT phối hợp với Ban ATGT tỉnh Hà Tĩnh tổ chức sáng nay (29/9), bà Kiều Thị Diễm - Phó Vụ trưởng Vụ ATGT thay mặt Bộ GTVT đã trao tặng Ban ATGT Hà Tĩnh 180 phao cứu sinh và 20 áo phao.
Tại lớp tập huấn, các nhà quản lý thuộc Bộ GTVT đã phổ biến thực trạng tình hình TNGT đường bộ, đuối nước ở trẻ em Việt Nam trong những năm qua; các quy định của pháp luật và các văn bản pháp lý liên quan tới ATGT đường thủy nội địa cũng như mức xử phạt vi phạm hành chính, công tác đảm bảo ATGT.
Đặc biệt, các đại biểu tham dự còn được nghe, xem hướng dẫn cách sử dụng các thiết bị ATGT như: áo phao, dụng cụ nổi cứu sinh; hướng dẫn sơ cấp cứu đối với các trường hợp đuối nước trẻ em…
Bà Kiều Thị Diễm - Vụ phó Vụ ATGT (Bộ GTVT) trao tặng Ban ATGT Hà Tĩnh 180 phao cứu sinh và 20 áo phao
Đây là hoạt động thường niên của Bộ GTVT nhằm củng cố, tăng cường năng lực cho cán bộ làm công tác ATGT tại các địa phương; qua đó giúp mỗi cán bộ làm công tác ATGT nâng cao năng lực trong công tác đảm bảo ATGT, xử lý các vi phạm về ATGT đường bộ cũng như đường thủy nội địa, nhất là cách phòng tránh thương vong đối với trẻ em do TNGT gây ra.
Hàng năm, ở nước ta có khoảng 2.000 trẻ em thiệt mạng do TNGT, đã để lại hậu quả hết sức nặng nề cho gia đình và xã hội. Nguyên nhân chủ yếu do việc chấp hành pháp luật của một bộ phận người tham gia giao thông chưa cao, tình trạng vi phạm quy tắc giao thông như: sử dụng xe mô tô 2 bánh, xe gắn máy không đội MBH hoặc cài quai không đúng quy định, đi hàng 3, lạng lách, đánh võng, người đi đò không mặc áo phao hoặc không sử dụng các thiết bị cứu sinh…
Ngoài việc chấp hành giao thông đường thủy nội địa chưa được chú trọng, nhiều người điều khiển phương tiện chưa có bằng lái, chưa có chứng chỉ chuyên môn, chất lượng phương tiện không đảm bảo, thiếu thiết bị an toàn, phao cứu sinh, chở quá tải trọng, chính quyền địa phương còn buông lỏng quản lý để mặc cho phương tiện hoạt động… Đó là những nguyên nhân làm tăng số người tử vong do TNGT trong đó có trẻ em.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.