(Baohatinh.vn) - Cảm kích trước nghĩa cử cao đẹp của gia đình cụ ông Nguyễn Hồng Phong (91 tuổi), cụ bà Nguyễn Thị Hường (76 tuổi) và cụ bà Nguyễn Thị Tửu (101 tuổi) trong phong trào toàn dân tham gia ủng hộ phòng chống dịch Covid-19, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tiến Hưng đã tặng bằng khen cho các cụ.
Trưởng ban Thi đua khen thưởng tỉnh Nguyễn Văn Hùng trao tặng bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho gia đình 2 cụ Phong - Hường.
Thừa ủy quyền của Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Thi đua khen thưởng tỉnh Nguyễn Văn Hùng cùng đại diện các đơn vị liên quan đã trực tiếp trao bằng khen cho hai gia đình. Đồng thời, bày tỏ sự trân trọng, biết ơn tấm lòng mà các gia đình đã dành cho những người làm công tác chòng chống dịch bệnh cũng như bà con gặp khó khăn giữa đại dịch.
Mặc dù tuổi cao, sức yếu nhưng các cụ đã dành tiền tiết kiệm để mua lương thực phục vụ công tác phòng chống dịch. Đây thực sự là nghĩa cử cao đẹp, có sức lan tỏa và mang lại những giá trị lớn lao trong cộng đồng.
...và cụ Nguyễn Thị Tửu
Như Báo Hà Tĩnh đã đưa tin, gia đình cụ ông Nguyễn Hồng Phong và cụ bà Nguyễn Thị Hường (Thạch Hạ, TP Hà Tĩnh) đã ủng hộ 3,6 tấn gạo cho công tác phòng chống dịch Covid- 19. Mặc dù ông bà chỉ có thu nhập từ đồng lương ít ỏi của ông và mớ rau, con lợn, đàn gà của bà nhưng đã dốc hết tiền tiết kiệm mua gạo gửi đến các đơn vị phục vụ công tác chống dịch gồm: UBND xã Thạch Hạ 1 tấn gạo, UBND xã Thạch Trung 1 tấn, Trường Quân sự tỉnh 1 tấn, UBND xã Hộ Độ (Lộc Hà) 600kg.
Cụ bà Nguyễn Thị Tửu (phường Nam Hà) cũng đã dùng tiền tiết kiệm để mua 2 tấn gạo ủng hộ phòng chống dịch Covid-19. Số gạo này được cụ Tửu trao cho Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh để phân chia, cấp phát đến những cơ sở cách ly phòng dịch trên địa bàn tỉnh.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.