Là địa phương “tâm dịch” của huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) ở thời điểm hiện tại, song bà con giáo dân Thạch Long vẫn luôn lạc quan, chung sức đồng lòng, quyết tâm đẩy lùi dịch bệnh Covid-19.
Kính Chúa, yêu nước, sống phúc âm giữa lòng dân tộc là phương châm hoạt động của cộng đồng người dân theo đạo Công giáo Việt Nam nói chung, Hà Tĩnh nói riêng. Trong khi đại bộ phận cộng đồng giáo dân sống tốt đời, đẹp đạo, thì thời gian gần đây, một số linh mục đi ngược lại những điều thiêng liêng ấy, có những hành động, việc làm gây bức xúc trong chính cộng đồng giáo dân, làm tổn hại đến danh dự, uy tín của những người khoác áo linh mục.