(Baohatinh.vn) - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng và Chủ nhiệm Ủy ban kiểm tra Kiểm tra Đảng - Nhà nước tỉnh Savannakhet (CHDCND Lào) Lăm Thong Khọp Sỉ La Vông khẳng định sẽ tiếp tục vun đắp mối quan hệ hữu nghị giữa hai địa phương.
Sáng 9/1, đoàn công tác của tỉnh Savannakhet (nước CHDCND Lào) do đồng chí Lăm Thong Khọp Sỉ La Vông - Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm Ủy ban kiểm tra Kiểm tra Đảng - Nhà nước tỉnh Savannakhet làm trưởng đoàn cùng các đồng chí lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh Savannakhet thăm và chúc tết cổ truyền đến tỉnh Hà Tĩnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Hà Văn Trọng tiếp, làm việc với đoàn.
Đoàn công tác tỉnh Savannakhet chúc mừng tết cổ truyền Đảng bộ, Chính quyền, Nhân dân Hà Tĩnh.
Trong không khí phấn khởi, thắm đượm tình hữu nghị, đồng chí Lăm Thong Khọp Sỉ La Vông chúc lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Nhân dân tỉnh Hà Tĩnh đón tết cổ truyền dân tộc ấm cúng, hạnh phúc. Chúc tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục đạt nhiều thành tựu trong phát triển kinh tế - xã hội, an ninh – quốc phòng trong năm 2023; đạt và vượt các chỉ tiêu, nhiệm vụ Đại hội Đảng đã đề ra; chúc mối quan hệ hữu nghị giữa 2 tỉnh Savannakhet và Hà Tĩnh cũng như 2 nước Lào và Việt Nam tiếp tục vươn lên những tầm cao mới.
Đồng thời, lãnh đạo tỉnh Savannakhet cũng khẳng định tình đoàn kết, keo sơn gắn bó với Hà Tĩnh. Đặc biệt, thời gian vừa qua 2 tỉnh, 2 nước đã tổ chức nhiều hoạt động thiết thực kỷ niệm 60 năm ngày thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Lào (5/9/1962-5/9/2022), 45 năm ngày ký Hiệp ước Hữu nghị và Hợp tác Việt Nam - Lào (18/7/1977-18/7/2022).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng thay mặt lãnh đạo tỉnh cảm ơn tình cảm quý báu của tỉnh Savannakhet.
Trước tình cảm quý báu của tỉnh Savannakhet, nước CHDCND Lào, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng gửi lời cảm ơn, chúc sức khỏe, chúc mừng năm mới 2023 tới Đảng bộ, Nhân dân tỉnh Savannakhet.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy cũng mong muốn 2 tỉnh tiếp tục đẩy mạnh quan hệ hợp tác toàn diện trên các lĩnh vực để duy trì, củng cố và phát triển sâu rộng mối quan hệ giữa Việt Nam - Lào; giữa Hà Tĩnh và Savannakhet ngày càng đi vào chiều sâu, thiết thực, hiệu quả; tổ chức quán triệt và thực hiện có hiệu quả các nội dung biên bản hợp tác giữa hai tỉnh đã ký; tạo điều kiện để các đơn vị, địa phương tăng cường công tác trao đổi đoàn, học tập kinh nghiệm trên các lĩnh vực...
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.