(Baohatinh.vn) - Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Sáng 18/7, đoàn đại biểu Trại hè Việt Nam 2024 do bà Phạm Thị Kim Hoa - Vụ trưởng Vụ Thông tin - Văn hóa, Ủy ban Nhà nước về người Việt Nam ở nước ngoài (Bộ Ngoại giao) dẫn đầu đã đến giao lưu với thanh niên Hà Tĩnh tại bãi biển Thiên Cầm.
Trại hè Việt Nam năm 2024 với chủ đề "Đất nước trọn niềm vui" được tổ chức nhằm hưởng ứng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ, 70 năm Giải phóng Thủ đô, hướng tới kỷ niệm 80 năm Ngày thành lập nước CHXHCN Việt Nam, 50 năm Giải phóng miền Nam thống nhất đất nước. Chương trình dự kiến diễn ra từ ngày 14/7 đến 29/7 tại nhiều địa phương trên cả ba miền Bắc, Trung, Nam gồm: Thủ đô Hà Nội, Phú Thọ, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Trị, Thừa Thiên-Huế, Quy Nhơn (Bình Định), Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận và TP Hồ Chí Minh.
Trại hè Việt Nam là chương trình thường niên (từ năm 2003) do Uỷ ban Nhà nước về người Việt Nam ở nước ngoài (Bộ Ngoại giao) chủ trì và phối hợp với các cơ quan hữu quan tổ chức, với mục đích tạo điều kiện cho thế hệ trẻ kiều bào ở khắp nơi trên thế giới về nước tìm hiểu truyền thống, văn hóa lịch sử của dân tộc và giao lưu tăng cường đoàn kết.
Sau hơn 2 năm triển khai, chương trình “An toàn cho ngư dân nghèo, khó khăn” đã giúp hàng ngàn người dân vùng biển ở Hà Tĩnh có cuộc sống, công việc ổn định, an toàn hơn.
Việc tổ chức phiên giao dịch việc làm lưu động tại Hương Sơn (Hà Tĩnh) nhằm giúp người dân nắm bắt thông tin về thị trường lao động để lựa chọn cơ hội làm việc phù hợp.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
UBND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị Ủy ban MTTQ tỉnh, các sở, ngành, đơn vị, địa phương đẩy nhanh tiến độ thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024.
Một con cá voi đã chết trôi dạt vào bờ biển thuộc thôn Phúc An, xã Xuân Phổ (Nghi Xuân- Hà Tĩnh) được người dân làm lễ chôn cất theo phong tục, tập quán vùng biển.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.