Ngày 6-3, tại nhà làm việc UBND tỉnh, Phó chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Thiện đã chủ trì họp ban chỉ đạo thống nhất nội dung về 2 đề án: “ Kết nghĩa giữa hai tỉnh Hà Tĩnh và tỉnh Svetlop Liên bang Nga” và “ Festival Đại thi hào Nguyễn Du – Puskin”
Các đề án: “Kết nghĩa Hà Tĩnh và Svetlop Liên bang Nga” và “Festival Đại thi hào Nguyễn Du – Puskin” do Hội hữu nghị Việt Nga Hà Tĩnh khởi xướng từ những năm 2007 trên tinh thần tạo cầu nối thông tin không ngừng xây đắp mối tình hữu nghị truyền thống, tăng cường hợp tác phát triển đôi bên cùng có lợi. Lễ hội “Festival Đại thi hào Nguyễn Du – Puskin” được tổ chức tại Hà Tĩnh sẽ là dịp để chúng ta quảng bá hình ảnh quê hương, đất nước con người và tôn vinh giá trị văn hóa truyền thống của Hà Tĩnh với bạn bè quốc tế.
Sau khi nghe báo cáo của Hội hữu nghị Việt Nga Hà Tĩnh, ngành VHTT &DL và ý kiến bổ sung của các thành viên ban chỉ đạo thực hiện đề án, kết luận nội dung làm việc, Phó chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thiện đã nêu một số nội dung trong tâm cần được cân nhắc xác định rõ trong quá trình hoàn thiện đề án và giao sở các sở Ngoại vụ, VHTT&DL, Hội hữu nghị Việt Nga Hà Tĩnh tìm hiểu thông tin, thống nhất nội dung cụ thể với phía tỉnh bạn, tranh thủ tham quan học hỏi kinh nghiệm các đơn vị đã tổ chức thành công hoạt động lễ hội Festival, xúc tiến xây dựng để án tổng thể về Festival Nguyễn du và lễ hội Festival Đại thi hào Nguyễn Du – Puskin để sớm trình tỉnh phê duyêt nhằm đưa các đề án này vào chương trình hoạt động chính cho năm 2011 nhân kỷ niêm 280 năm thành lập tỉnh.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.