Hội nghị cung cấp, làm rõ các thông tin về lịch sử Hà Tĩnh, từ đó góp phần giáo dục truyền thống yêu nước, phát huy truyền thống tốt đẹp của quê hương cho đông đảo cán bộ huyện Hương Sơn.
30 năm hình thành và phát triển, Hội Nhà báo Hà Tĩnh đã có nhiều đóng góp quan trọng vào sự nghiệp báo chí cách mạng Việt Nam, đặc biệt là luôn làm tốt công tác bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của nhà báo trong tác nghiệp; bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ, đạo đức nghề nghiệp, giúp hội viên thực hiện tốt vai trò, trách nhiệm của mình.