(Baohatinh.vn) - HĐND huyện Hương Khê vừa tổ chức thành công Kỳ họp thứ 2 khóa XX nhằm đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN năm 2016, đề ra phương hướng, nhiệm vụ năm 2017. Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Văn Huyên tham dự.
Tại kỳ họp, các đại biểu đã nghe báo cáo kết quả kỳ họp thứ 2 – Quốc hội khóa XIV và kỳ họp thứ 3 – HĐND tỉnh khóa XVII; nghe Báo cáo đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN năm 2016, phương hướng, nhiệm vụ năm 2017; tình hình thu chi ngân sách và đầu tư xây dựng cơ bản năm 2016; công tác giám sát và tham gia xây dựng chính quyền của UBMTTQ huyện, hoạt động của Toà án Nhân dân, Viện Kiểm sát nhân dân huyện…
Năm 2016, mặc dù gặp nhiều khó khăn, nhất là thiệt hại trong 2 trận lũ vừa qua và cháy chợ Sơn, nhưng với sự chỉ đạo quyết liệt của cấp ủy, chính quyền các cấp nên tình hình kinh tế ở Hương Khê tiếp tục tăng trưởng. Huy động nguồn lực xây dựng NTM đạt trên 178 tỷ đồng. Trong năm, huyện Hương Khê tăng 23 tiêu chí, tính bình quân đạt 11,62 tiêu chí/xã; thành lập mới 28 doanh nghiệp, 11 hợp tác xã và 64 THT; xây dựng mới 1.077 mô hình sản xuất kinh doanh...
Năm 2017, huyện Hương Khê phấn đấu đưa thu nhập bình quân đầu người đạt khoảng 33 triệu đồng/người; tổng sản lượng lương thực trên 33 ngàn tấn, giá trị sản xuất trên đơn vị diện tích canh tác trên 75 triệu đồng/ha; có thêm 2 xã về đích xây dựng NTM, đảm bảo bền vững các tiêu chí ở 4 xã đã về đích; mỗi xã thành lập 2 doanh nghiệp, 2 HTX và 5 THT trên địa bàn…
Ông Lê Ngọc Huấn – Chủ tịch UBND huyện: Nhiệm vụ trọng tâm trước mắt cảu huyện là tiếp tục tập trung khắc phục hậu quả lũ lụt; đẩy mạnh tái cơ cấu nông nghiệp; đẩy nhanh tiến độ xây dựng chợ Sơn; thực hiện có hiệu quả các chính sách xã hội…
Kết thúc kỳ họp, HĐND huyện Hương Khê thông qua các nghị quyết về kế hoạch phát triển KT-XH, QP-AN năm 2017; về phân bố thu – chi ngân sách và bố trí nguồn vốn đầu tư phát triển; về việc tạm dừng thực hiện các chính sách khuyến khích phát triển nông nghiệp; về chương trình giám sát năm 2017 và kế hoạch tổ chức các kỳ họp thường lệ năm 2017 của HĐND huyện.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Dù chưa tới ngày diễn ra Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng nhưng nhiều cơ quan, đơn vị ở Hà Tĩnh đã tiến hành treo cờ rủ sớm để tưởng nhớ về người đứng đầu Đảng ta.
Theo phóng viên TTXVN tại Viêng Chăn, trưa 22/7, tại Văn phòng Thủ tướng Lào, thay mặt Chính phủ Lào, Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Thủ tướng Lào Bouakhong Nammavong đã tổ chức họp báo, thông báo Lào sẽ để tang cấp quốc gia tưởng niệm Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng trong 2 ngày 25-26/7 tới.
Những người lính ở Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) thường xuyên chăm lo, giúp đỡ cho đồng bào dân tộc Chứt ở Bản Giàng 2 và Rào Tre vươn lên trong sản xuất, xây dựng đời sống mới.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.