(Baohatinh.vn) - Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang.
Sáng nay (25/7), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ và Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam cử hành trọng thể Tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, bắt đầu từ 7 giờ đến 22 giờ ngày 25/7 và từ 7 giờ đến 13 giờ ngày 26/7.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội.
Lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Lễ viếng, Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức cùng thời gian trên tại Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh và tại quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh, TP Hà Nội.
Lễ treo cờ rủ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Quảng trường Ba Đình. Ảnh: TTXVN Hình ảnh tại Nhà Tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông sáng 25/7. Đồng chí Lương Cường, Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư, Trưởng Ban Tổ chức Lễ tang thông báo thành phần Ban Lễ tang và chương trình Tang lễ. Ảnh: TTXVN Đoàn Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam do đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước làm Trưởng đoàn, chuẩn bị vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước thay mặt Đoàn Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam dâng hương tưởng niệm trước linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN. Đoàn Chính phủ do đồng chí Phạm Minh Chính, Ủy viên Bộ Chính trị, Thủ tướng Chính phủ làm Trưởng đoàn, kính viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Chủ tịch nước Tô Lâm và Thủ tướng Phạm Minh Chính ghi sổ tang. Ảnh: TTXVN Đoàn Quốc hội do đồng chí Trần Thanh Mẫn, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội làm Trưởng đoàn, kính viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, do Đồng chí Đỗ Văn Chiến, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Uỷ ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam làm Trưởng đoàn vào viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn gia đình gồm vợ cùng các con, cháu, chắt vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Phu nhân Ngô Thị Mận thắp hương viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất, ngày 25/7/2024. Ảnh: TTXVN 6h sáng 25/7, nhân dân xếp hàng vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tại quê nhà làng Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội. Ảnh: TTXVN. Ông Ngô Bá Dục bạn học của Tổng Bí thư đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại thôn Lại Đà. Ảnh: TTXVN
Tổng Thư ký Liên hợp quốc Antonio Guterres viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Phái đoàn thường trực Việt Nam tại LHQ ở New York (Mỹ). Ảnh: Thanh Tuấn/TTXVN Đoàn Cộng hòa Cuba do đồng chí Esteban Lazo Hernández, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội Chính quyền nhân dân Cuba làm Trưởng đoàn, viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Thủ tướng Hàn Quốc Han Duck Soo, đặc phái viên của Tổng thống Hàn Quốc dâng hương tưởng niệm trước linh cữu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn Australia do Chủ tịch Thượng viện Sue Lines làm Trưởng đoàn, viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đại sứ Hoa Kỳ tại Việt Nam Marc Knapper đến chia buồn, ghi sổ tang tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: Minh Quyết/TTXVN Đoàn Indonesia viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đại tướng Phan Văn Giang, Phó Bí thư Quân ủy Trung ương, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Thượng tướng Lương Tam Quang, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Đảng ủy Công an Trung ương, Bộ trưởng Bộ Công an dẫn đầu đoàn Bộ Công an viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn Quân ủy Trung ương - Bộ Quốc phòng kính viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn Thành ủy, HĐND, UBND, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Hà Nội, do đồng chí Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội làm Trưởng đoàn, kính viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Ban giám hiệu, tập thể cán bộ, viên chức, người lao động, phụ huynh, học sinh trường THPT Nguyễn Gia Thiều (Hà Nội) cùng tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - cựu học sinh của trường (niên khoá 1957 - 1963) Ảnh: TTXVN phát
Ban Tổ chức Lễ tang sẽ tạo điều kiện, sắp xếp cho Nhân dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã.
Gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng chân thành cảm ơn đồng bào, đồng chí cả nước và bạn bè quốc tế gửi lời chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Tại lễ viếng, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng xin phép không nhận vòng hoa và phúng điếu.
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.
Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh yêu cầu các cơ quan, đơn vị, địa phương tăng cường tuyên truyền, lan tỏa thông tin về những cống hiến, đóng góp to lớn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc ta; những tình cảm của cán bộ, chiến sĩ, đồng bào đối với đồng chí Tổng Bí thư.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Căn phòng bệnh gần 20 mét vuông tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108 là nơi Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng gắn bó khi điều trị bệnh cũng như những ngày cuối đời.