(Baohatinh.vn) - Ngoài giải A này, Báo Hà Tĩnh còn đạt 3/5 giải B, 5/10 giải C - Giải Báo chí Trần Phú năm 2020.
Thay mặt UBND tỉnh Hà Tĩnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu vừa ký ban hành quyết định công nhận các tác phẩm đạt Giải Báo chí Trần Phú năm 2020.
Theo đó, UBND tỉnh công nhận 29/133 tác phẩm được thẩm định hợp lệ, trong đó có 2 giải A, 5 giải B, 10 giải C và 12 giải khuyến khích.
Trong 9 tác phẩm đạt giải của Báo Hà Tĩnh có 1 giải A, 3 giải B, 5 giải C. Loạt bài “Nơi tuyến đầu chống dịch” của nhóm tác giả: Phúc Quang, Anh Hoài, Kiều Minh, Nam Giang, Thu Hòa (đăng trên Báo Hà Tĩnh điện tử từ ngày 3 - 6/4/2020) được vinh danh ở vị trí cao nhất.
Cùng chủ đề phòng, chống dịch Covid-19, loạt bài phản ánh việc “Bất chấp chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ và tỉnh Hà Tĩnh, nhiều giáo xứ vẫn tụ tập hàng trăm giáo dân làm lễ” của nhóm tác giả: Xuân Hải, Thăng Long, Đức Thiện, Anh Tấn, Xuân Lý, Văn Hùng, Anh Cường (đăng trên Báo Hà Tĩnh điện tử từ ngày 5 - 16/4/2020) cũng là 1 trong 5 tác phẩm được trao giải B.
Chuỗi bài “Nơi tuyến đầu chống dịch” được xây dựng khi Hà Tĩnh lần đầu tiên bước vào cuộc chiến chống dịch Covid-19. Từ hình ảnh đầu tiên là khuôn mặt lằn sâu vết khẩu trang của các y, bác sỹ ở các bệnh viện điều trị bệnh nhân Covid-19, lãnh đạo phòng Chính trị - xã hội Báo Hà Tĩnh đã khẩn trương xây dựng, triển khai chuỗi bài nhằm chuyển tải đến bạn đọc những câu chuyện, hình ảnh chân thực, sinh động nhất những y, bác sỹ Hà Tĩnh trên các mặt trận chống dịch.
Chuỗi bài “Nơi tuyến đầu chống dịch” gồm 4 sản phẩm: “Chuyện kể từ bệnh viện chữa trị cho bệnh nhân Covid-19 nơi cửa khẩu Hà Tĩnh”; “Hy sinh niềm riêng, các “chiến sỹ” CDC Hà Tĩnh vững lòng trên trận tuyến chống “giặc” Covid-19”, “Tâm tình của những y, bác sỹ Hà Tĩnh chấp nhận cách ly “vô thời hạn”; “Những y, bác sỹ Hà Tĩnh thao thức cùng công dân ở các khu cách ly tập trung” đã phản ánh khá toàn diện sự hy sinh, dấn thân của các y, bác sỹ, nhân viên y tế từ những người đang đối mặt với gian khó, hiểm nguy để điều trị bệnh nhân covid, căng mình với công tác xét nghiệm, sàng lọc đến việc thầm lặng miệt mài phục vụ các khu cách ly tập trung.
Chuỗi bài với cách kể chuyện nhẹ nhàng nhưng lắng đọng và hình ảnh sinh động, chân thực, ra đời đúng thời điểm Hà Tĩnh bước vào trận đầu chống dịch nhiều gian khó đã ghi nhận, cổ vũ sự đóng góp của lực lượng cán bộ, nhân viên ngành y tế ở tuyến đầu và giúp bạn đọc, người dân hình dung, thấu hiểu, từ đó tích cực chung tay cùng cuộc chiến chống “giặc” dịch lần đầu tiên trong cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng.
Danh sách các tác phẩm đạt Giải Báo chí Trần Phú năm 2020 mời xem tại đây.
Loạt bài phóng sự điều tra về “Lời đồn ma thuốc độc ở Hà Tĩnh” của Báo Hà Tĩnh được vinh danh ở vị trí cao nhất (giải A) của giải thưởng báo chí danh giá nhất tỉnh.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.