(Baohatinh.vn) - Hà Tĩnh đang trải qua đợt nắng nóng gay gắt, nhiệt độ có nơi trên 40 độ C khiến cuộc sống của người dân gặp nhiều khó khăn.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hôm nay (2/4), toàn tỉnh tiếp tục nắng nóng gay gắt và đặc biệt gay gắt, nhiệt độ có nơi trên 40 độ C. Gần về trưa và đầu giờ chiều là vào thời gian nắng nóng đỉnh điểm. Tại TP Hà Tĩnh, nhiệt độ ngoài trời tăng cao, nhiều tuyến đường xuất hiện ảo ảnh. Đợt nắng nóng đầu mùa đã khiến người dân gặp nhiều khó khăn. Để đối phó với nắng nóng, tránh tia cực tím gây hại cho da, người dân phải mặc nhiều lớp áo khoác, đeo khẩu trang, găng tay, kính khi ra đường. Nắng gay gắt, ai cũng cảm thấy khó chịu, mệt mỏi...
Nền nhiệt tăng cao, không khí oi bức khiến những người lao động thường xuyên làm việc ngoài trời thêm phần vất vả.
Kéo nhanh chiếc xe rùa để chở đá dăm dưới cái nắng ban trưa, bà Hoàng Thị Tình (58 tuổi, xã Cẩm Bình, Cẩm Xuyên) chia sẻ: "Thời tiết oi bức những ngày đầu hè khiến công việc phụ hồ của tôi thêm phần vất vả. Tôi đã thấm ướt một chiếc khăn rồi quấn trên đầu. Công việc tuy mệt nhọc nhưng mùa nắng được xem như mùa làm ăn của ngành xây dựng nên tôi vẫn cố gắng làm việc để có tiền trang trải cuộc sống. Thu nhập những ngày này của tôi được hơn 300.000 đồng".
Dẫu vất vả, mệt mỏi nhưng anh thợ xây vẫn nỗ lực đảm bảo tiến độ công việc.
Người phụ nữ che kín người để bảo vệ sức khoẻ giữa tiết trời nắng gắt.
Trên các tuyến đường ở TP Hà Tĩnh, các chị công nhân môi trường vẫn miệt mài với công việc để giữ cho phố phường được sạch đẹp.
Trời nắng, người dân hạn chế ra đường, vì thế công việc của các shipper (người giao hàng) trở nên bận rộn hơn. Mỗi khi ra đường, họ phải trang bị đầy đủ quần áo, tất tay, khẩu trang, mũ... để hạn chế tiếp xúc với ánh nắng.
Những gánh hàng rong vất vả ngược xuôi trên các tuyến đường tìm khách mua, mong có thêm thu nhập đảm bảo cuộc sống gia đình.
Tại nhiều địa điểm xây dựng, các công nhân vẫn “đội nắng” mưu sinh...
Lao động giữa thời điểm này khiến ai nấy đều vất vả hơn ngày thường. Tại huyện Hương Khê, một trong những "chảo lửa" của Hà Tĩnh, nhiệt độ có nơi tăng cao trên 37 độ C. Ảnh: Hải Đàn. Nhưng vì cuộc sống, người dân đều phải ra khỏi nhà mưu sinh. Ảnh: Hải Đàn. Hai ngày qua, nắng nóng gay gắt đã đảo lộn cuộc sống người dân thị xã Kỳ Anh. Trưa hè nắng như đổ lửa, nhiều người dân vẫn kiên trì làm việc. Mới bước vào đầu mùa hè nên người lao động ngoài trời còn cả chuỗi ngày dài phải “chống chọi” với nắng nóng. Việc chủ động các biện pháp chống nắng, chống nóng cũng như sắp xếp thời gian làm việc hợp lý với họ sẽ không bao giờ thừa để đảm bảo sức khỏe cũng như lao động hiệu quả.
Người dân hy vọng những ngày tới nhiệt độ sẽ giảm xuống để ổn định sinh hoạt và lao động.
Theo dự báo, ngày 3/4, toàn tỉnh tiếp tục nắng nóng gay gắt và đặc biệt gay gắt, nhiệt độ cao nhất phổ biến 38 - 40 độ C, có nơi trên 40 độ C; độ ẩm thấp nhất 30 - 40%. Ngày 4/4, tiếp tục nắng nóng gay gắt và đặc biệt gay gắt. Đến ngày 5/4, nắng nóng suy giảm, khả năng ngày 6/4 sẽ kết thúc nắng nóng.
Do ảnh hưởng của nắng nóng gay gắt kết hợp với độ ẩm trong không khí giảm thấp nên đề phòng nguy cơ xảy ra cháy nổ và hỏa hoạn ở khu vực dân cư và nguy cơ xảy ra cháy rừng. Ngoài ra, nắng nóng còn có thể gây ra tình trạng mất nước, kiệt sức, đột quỵ do sốc nhiệt đối với cơ thể người khi tiếp xúc lâu với nền nhiệt độ cao.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.