(Baohatinh.vn) - Cháu Phan Thị Thùy L. (SN 2017, trú ở thôn Khe Giao 1, xã Ngọc Sơn, huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị rắn độc cắn khi ngồi chơi trong nhà khiến bàn chân phải bị hoại tử.
Bà Nguyễn Thị Lĩnh - Phó Bí thư Đảng ủy xã Ngọc Sơn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) xác nhận thông tin nêu trên và cho biết hiện cháu Phan Thị Thùy L. đang điều trị ở bệnh viện Bỏng quốc gia (Hà Nội).
Hình ảnh bàn chân phải cháu L. bị hoại tử và con rắn gia đình bắt được trong nhà
Theo bà Lê Thị Quyết (bà nội bé L.) cho hay, lúc 19h ngày 12/8, khi cháu L. đang ngồi chơi trên ghế sofa trong nhà thì thấy đau nhói ở đoạn mắt cá chân phải. Nghe tiếng khóc réo của L., người nhà chạy vào bế cháu và kiểm tra xung quanh bàn ghế nhưng không thấy gì nên không nghĩ là cháu bị rắn cắn. Tối đó, L. thỉnh thoảng quấy khóc trong lúc ngủ.
Tới sáng hôm sau, nhận thấy bàn chân phải cháu L. có dấu hiệu thâm tím, người nhà đã đưa tới cơ sở y tế kiểm tra rồi chuyển cháu L. vào bệnh viện địa phương. Tại đây, bác sĩ chẩn đoán cháu L. bị rắn cắn và tình trạng khá nghiêm trọng, bệnh nhi được chuyển ra Hà Nội chữa trị ngay trong ngày.
Cùng thời điểm này, người nhà đã bắt được con rắn độc khá lớn đang trú ngụ trong bộ bàn ghế.
Sau quá trình điều trị tại Bệnh viện Bạch Mai, cháu Phan Thị Thùy L. tiếp tục được chuyển qua Bệnh viện Bỏng quốc gia. Hiện, sức khỏe cháu L. đã dần ổn định và vào thứ 2 (ngày 26/8), bác sĩ sẽ tiến hành phẫu thuật để điều trị dứt điểm vết thương rắn cắn cho cháu.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.