Ngay sau khi tiếp nhận thông tin về 2 trường hợp ở Thạch Hà dương tính với vi-rút SARS-CoV-2, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã tăng cấp độ phòng dịch lên mức cao, nhất là ở các khu chợ, bãi tắm, cảng cá, âu thuyền....
Sau khi xuất hiện trường hợp dương tính với vi-rút SARS-CoV-2 tại huyện Thạch Hà, người dân Hà Tĩnh đã chủ động mua khẩu trang y tế, nước rửa tay để phòng chống dịch bệnh.
Lắp đặt điểm rửa tay tại Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền ĐVTN, học sinh về ý thức vệ sinh cá nhân, ngăn chặn sự lây lan của dịch bệnh Covid-19.
Theo Tổ chức Y tế Thế giới, rửa tay được coi là liều vắc-xin tự chế, rất đơn giản, dễ thực hiện, hiệu quả về chi phí cũng như có thể cứu sống hàng triệu người.