Hơn 1 năm nay, kể từ khi cầu Bải Thẹn bị hư hỏng và phải tháo dỡ, 600 hộ dân thôn Gia Thịnh, xã Thanh Bình Thịnh (huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh) gặp nhiều khó khăn trong đi lại, sản xuất, giao thương.
Công an huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã huy động 30 cán bộ, chiến sỹ vây bắt 6 sà lan hút trộm cát trong đêm tại ngã ba sông nơi giao nhau giữa sông La và sông Lam đoạn qua thôn Đại Châu, xã Tùng Châu.
Tình trạng khai thác cát trên sông Lam ở vùng giáp ranh giữa 2 tỉnh Nghệ An và Hà Tĩnh đang diễn ra hết sức phức tạp. Lực lượng chức năng Hà Tĩnh tiếp tục bắt giữ nhiều sà lan ngang nhiên hút cát trái phép trên sông Lam ở địa bàn giáp ranh.