(Baohatinh.vn) - “Từ xã miền núi xa xôi, em đã chuẩn bị cho mục tiêu vào trường chuyên rất lâu rồi”; “Em ước mong sẽ nhận được nguồn năng lượng tích cực trong ngôi trường này”… Đó là lời chia sẻ về khát vọng của các sỹ tử Hà Tĩnh trước khi bước vào buổi thi sáng nay.
Biến đau thương thành hành động cách mạng, cấp ủy, chính quyền và các tầng lớp nhân dân Hà Tĩnh tiếp tục đoàn kết, năng động, sáng tạo, quyết tâm, ra sức xây dựng quê hương ngày thêm phồn vinh, hạnh phúc như sinh thời Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng căn dặn.
Trong giây phút tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người dân Hà Tĩnh không giấu nổi sự tiếc thương khi nhắc đến nhà lãnh đạo có tâm, có tầm của Đảng, luôn hết lòng vì nước, vì dân.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Sau 2 ngày làm việc tại hội trường và 1 buổi thảo luận tổ tại các địa phương, chiều 18/7, Kỳ họp thứ 20 HĐND tỉnh khoá XVIII đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Kỳ họp lần thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII sẽ bàn thảo nhiều giải pháp phát triển KT-XH những tháng cuối năm; tiến hành chất vấn, trả lời chất vấn cùng nhiều nội dung quan trọng khác.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Hôm nay (14/7), dự báo thời tiết Hà Tĩnh ngày nắng, chiều có mưa rào và dông rải rác, đêm có mưa vừa, mưa to và dông. Nhiệt độ dao động trong khoảng từ 26 – 34°C.
Trong suốt thời gian qua, Công ty TNHH Vận hành và Kinh doanh MCC Việt Nam (KKT Vũng Áng, Hà Tĩnh) luôn tạo dựng môi trường làm việc ngày càng tiện nghi, hiện đại, giúp người lao động yên tâm cống hiến, gắn bó với doanh nghiệp.
Công tác luân chuyển cán bộ ở Hà Tĩnh thời gian qua được triển khai hiệu quả, nghiêm túc, đúng quy định; tạo môi trường giúp cán bộ đào tạo, rèn luyện và từng bước khắc phục khó khăn tại các địa phương, đơn vị.
Hôm nay (12/7), dự báo thời tiết các khu vực ở Hà Tĩnh phổ biến ít mây, không mưa, ngày nắng nóng, nhiều nơi nắng nóng gay gắt. Nhiệt độ từ 29 đến 38 độ C. Độ ẩm trung bình: 65 - 70%.