(Baohatinh.vn) - Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh cho biết, do ảnh hưởng của áp cao lục địa tăng cường kết hợp với rìa Bắc dải hội tụ nhiệt đới nên ngày hôm nay (20/10), khu vực có mưa vừa đến mưa to, có nơi mưa rất to; tổng lượng mưa phổ biến 50 - 100mm, vùng đồng bằng ven biển có nơi trên 100mm.
Từ 22h ngày 19 đến 4h sáng 20/10, trên địa bàn Hà Tĩnh có mưa vừa.
Trong 6 giờ qua (từ 22h/19 - 4h/20/10), trên địa bàn tỉnh có mưa, mưa vừa, riêng khu vực đồng bằng ven biển phía Nam Hà Tĩnh có mưa to như: Hoành Sơn 91mm, Kỳ Anh 65mm, Cẩm Nhượng 60mm.
Dự báo trong 6 giờ tới, khu vực Hà Tĩnh tiếp tục có mưa, mưa vừa, lượng mưa ở mức 30 - 70mm, một số nơi như: Cẩm Xuyên, Kỳ Anh, Hoành Sơn có mưa to khả năng ở mức 100mm.
Cảnh báo trong 6 giờ tới, nguy cơ xảy ra lũ quét, sạt lở đất và ngập úng trong tỉnh cụ thể như sau:
Do ảnh hưởng của gió mùa Đông Bắc nên trên vùng biển khu vực Hà Tĩnh có gió mạnh cấp 5 - cấp 6, giật cấp 8; vùng ven biển có khả năng xuất hiện nước dâng do gió mạnh tới 0,5m, sóng cao 2.0 - 4.0m.
Đợt nước dâng và sóng lớn có thể kéo dài đến hết ngày 20 tháng 10, do đó, cần đề phòng nguy cơ sạt lở bờ biển và ngập úng vùng trũng nhất là tại thời điểm thủy triều cao vào sáng sớm (triều cao xuất hiện từ 00h đến 4h sáng hàng ngày).
TIN ÁP THẤP NHIỆT ĐỚI GẦN BIỂN ĐÔNG
Hồi 01 giờ ngày 20/10, vị trí tâm áp thấp nhiệt đới ở vào khoảng 14,6 độ Vĩ Bắc; 126,1 độ Kinh Đông, cách bờ biển miền Trung Phi-líp-pin khoảng 220km về phía Đông Đông Bắc. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 7 (50-60km/giờ), giật cấp 9.
Vị trí và đường đi của áp thấp nhiệt đới lúc 2h30" sáng 20/10.
Dự báo trong 24 giờ tới, áp thấp nhiệt đới di chuyển theo hướng Tây Tây Bắc, mỗi giờ đi được 20-25km và có khả năng mạnh lên thành bão. Đến 01 giờ ngày 21/10, vị trí tâm bão ở khoảng 16,0 độ Vĩ Bắc; 121,2 độ Kinh Đông, trên đất liền đảo Lu-dông (Phi-líp-pin). Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 8 (60-75km/giờ), giật cấp 10.
Trong 24 đến 48 giờ tiếp theo, bão di chuyển theo hướng Tây, mỗi giờ đi được 20-25km, đi vào Biển Đông và có khả năng mạnh thêm. Đến 01 giờ ngày 22/10, vị trí tâm bão ở khoảng 16,4 độ Vĩ Bắc; 116,3 độ Kinh Đông, cách quần đảo Hoàng Sa khoảng 410km về phía Đông Đông Nam. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 8-9 (60-90km/giờ), giật cấp 11.
Trong 48 đến 72 giờ tiếp theo, bão di chuyển theo hướng Tây, mỗi giờ đi được 10-15km và có khả năng mạnh thêm.
Sau khi thả các cá thể động vật hoang dã về môi trường tự nhiên, Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục theo dõi, bảo vệ để đảm bảo an toàn cho các loài.
Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy Hà Văn Trọng và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng và Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tú Anh bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng cùng tập thể cán bộ, công chức, viên chức Bộ KH&ĐT ân cần thăm hỏi, tặng quà người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Lộc Hà và tỉnh Hà Tĩnh.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ Núi Nài (TP Hà Tĩnh), đoàn đại biểu Khối CCQ&DN tỉnh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các anh hùng liệt sĩ đã hi sinh vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Sáng 15/7, gần 1.000 sinh viên Đại học Bách Khoa Hà Nội đã lên đường đến 14 xã vùng sâu thuộc 6 tỉnh miền Bắc để bắt đầu hàng loạt hoạt động tình nguyện ý nghĩa trong khuôn khổ chiến dịch Mùa hè xanh 2024.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Chất lượng dân số ở Hà Tĩnh đang được nâng lên, các vấn đề liên quan đến trẻ em, phụ nữ, thanh niên và người cao tuổi được quan tâm hơn, tạo điều kiện thuận lợi để thực hiện tốt các mục tiêu kinh tế - xã hội ở địa phương.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải bày tỏ lòng tri ân sâu sắc với các thương, bệnh binh, gia đình chính sách, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Thạch Hà.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban nghiêm túc, thường xuyên cập nhật thông tin, báo cáo về UBND tỉnh, BCH Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh.
Những bức vẽ không đơn thuần là chân dung được ký họa mà còn là bức tượng đài sừng sững, bởi nỗi đau, sự hy sinh của các mẹ đã tạc vào dáng hình Tổ quốc bằng những nét vẽ không thể nào phai của họa sĩ Đặng Ái Việt (76 tuổi, ở TP Hồ Chí Minh).