Để chủ động ứng phó với mưa lũ, Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu các đơn vị, địa phương phải theo dõi sát tình hình diễn biến thời tiết, sẵn sàng mọi phương án, kế hoạch ứng phó với các tình huống có thể xảy ra, đảm bảo an toàn về tính mạng, tài sản cho Nhân dân.
Đánh giá bão số 4 rất mạnh, dù Hà Tĩnh không nằm trong vùng ảnh hưởng trực tiếp khi bão đổ bộ vào đất liền nhưng dự báo sẽ gây mưa lớn trên địa bàn, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải yêu cầu các đơn vị, địa phương không được chủ quan, lơ là, triển khai ngay các biện pháp để bảo vệ tính mạng, tài sản cho người dân.
Dù không nằm trong vùng ảnh hưởng trực tiếp khi bão số 4 đổ bộ vào đất liền nhưng do ảnh hưởng rìa phía Bắc của bão kết hợp với không khí lạnh nên từ chiều tối 27 – 30/9, Hà Tĩnh sẽ có mưa lớn, nguy cơ cao xảy ra ngập lụt.
Theo thông tin mới nhất từ Văn phòng Thường trực Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh, đến sáng sớm nay, Hà Tĩnh chưa có thiệt hại lớn về người và tài sản do ảnh hưởng của bão số 4 ngoài trường hợp lốc xoáy làm 2 người bị thương, 41 nhà dân bị tốc mái ở TX Kỳ Anh vào trưa 29/8.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng sớm 28/8, bão số 4 (cơn bão Podul) di chuyển nhanh và vượt qua đảo Luzon của Philippines đi vào Biển Đông.
Tâm bão số 4 vừa mới đổ bộ vào khu vực Thanh Hóa với cường độ cấp 7-8. Hoàn lưu bão số 4 đang gây mưa lớn, gió mạnh cho nhiều nơi ở Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ, trong đó có Hà Tĩnh.
Đó là yêu cầu mà Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa đặt ra với chính quyền các địa phương ven biển trong công điện chỉ đạo chủ động ứng phó với cơn bão số 4 được đánh giá là khá dị thường và nguy hiểm này.
Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh vừa cho biết, ảnh hưởng rìa Nam dải hội tụ nhiệt đới có trục khoảng 20 - 220N nối với tâm bão số 4 đang hoạt động trên vùng biển phía Nam tỉnh Quảng Đông (TQ) nên hôm nay (15/8), toàn tỉnh mây thay đổi đến nhiều mây, đêm và chiều có mưa rào và dông vài nơi, ngày nắng.