(Baohatinh.vn) - Ngày 24/2, tại Thái Lan, giảng viên và sinh viên bộ môn Quản trị dịch vụ Du lịch và Lữ hành - Trường ĐH Hà Tĩnh đang học tập và công tác tại Trường Đại học Nakhon Phanom đã giao lưu với đoàn công tác cấp cao của Quốc hội Thái Lan trước khi đoàn tới thăm Hà Tĩnh.
Đại tướng Singsuk Singpai - Chủ nhiệm Uỷ ban Thương mại, Công nghiệp và Lao động Hội đồng Lập pháp quốc gia đã đến thăm và làm việc tại Đại học Nakhon Phanom trước khi đoàn tới thăm và tìm hiểu cơ hội hợp tác trong lĩnh vực lao động, việc làm, đầu tư công nghiệp, phục vụ phát triển kinh tế, xã hội bền vững tại Tỉnh Hà Tĩnh.
Tại buổi đón tiếp, giảng viên Trường Đại học Hà Tĩnh đã giới thiệu và trao đổi một số nội dung liên quan đến giáo dục, đầu tư công nghiệp và lao động tại Hà Tĩnh nói riêng và Việt Nam nói chung; biểu diễn các tiết mục nhảy dân vũ chào mừng đoàn. Đại tướng Singsuk Singpai chào mừng các giảng viên, sinh viên trường Đại học Hà Tĩnh và đánh giá cao kỹ năng giao tiếp và ngoại ngữ của sinh viên Đại học Hà Tĩnh, đồng thời nhấn mạnh nhu cầu bức thiết của Thái Lan đối với lao động Việt Nam.
Nhận lời mời của PGS.TS. Nguyễn Đình Thọ - Hiệu trưởng Trường ĐH Hà Tĩnh, Đại tướng Singsuk Singpai mong muốn được ghé thăm trường Đại học Hà Tĩnh trong chuyến công tác và hy vọng Hà Tĩnh sẽ là điểm gặp mặt và hội đàm cho các lãnh đạo cấp cao của hai quốc gia nhằm giải quyết vấn đề lao động và việc làm hợp pháp cho lao động Việt Nam tại Thái Lan.
Đại tướng mong muốn Đại học Hà Tĩnh sẽ là đơn vị cầu nối hướng dẫn cho lao động Việt Nam tại Thái Lan đăng ký và thực hiện các thủ tục cần thiết trong việc xin và cấp visa lao động. Đại tướng cũng đã chia sẽ thông tin về việc chính phủ Thái Lan đang xúc tiến giai đoạn cuối của quy trình thủ tục đưa lao động Việt Nam vào làm việc hợp pháp tại Thái Lan.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.