(Baohatinh.vn) - Cán bộ phụ trách công tác truyền thông, thông tin cấp tỉnh và cơ sở ở Hà Tĩnh đã được định hướng các nội dung tuyên truyền về chủ quyền biển đảo Việt Nam năm 2020.
Sáng 25/6, Sở TT&TT Hà Tĩnh phối hợp với Trường Đào tạo bồi dưỡng cán bộ quản lý TT&TT (Bộ TT&TT) tổ chức hội nghị tập huấn, định hướng tuyên truyền về chủ quyền biển đảo Việt Nam năm 2020. Cán bộ phụ trách công tác truyền thông, biên tập viên cổng, trang thông tin điện tử sở, ngành, địa phương và 50 cán bộ xã, phường, thị trấn làm công tác thông tin các huyện Hương Sơn, Hương Khê, Vũ Quang, Kỳ Anh tham gia buổi tập huấn.
Trong thời gian 1 ngày, các đại biểu được nghe Trung tá Bùi Tuấn Dũng - báo cáo viên chuyên trách - Quân khu IV truyền đạt 2 chuyên đề: Công tác đấu tranh tuyên truyền bảo vệ chủ quyền biển đảo hiện nay; cạnh tranh chiến lược Mỹ - Trung và những tác động đến Việt nam hiện nay.
Theo đó, học viên được tiếp thu các nội dung liên quan đến công tác bảo vệ môi trường biển, phát triển kinh tế từ biển, phát triển du lịch biển; tuyên truyền những hoạt động, đóng góp của Đảng bộ, chính quyền và các tầng lớp Nhân dân về bảo vệ chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc trên các phương tiện thông tin đại chúng nhằm góp phần nêu cao vai trò, trách nhiệm của cấp ủy, chính quyền, các tổ chức, cá nhân trong việc xây dựng và bảo vệ chủ quyền biển, đảo, thềm lục địa thiêng liêng của Tổ quốc.
Từ năm 2017 đến nay, Sở TT&TT Hà Tĩnh phối hợp với UBND huyện, thị xã, thành phố tổ chức hơn 13 cuộc triển lãm bản đồ và những bằng chứng pháp lý về chủ quyền biển đảo của Việt Nam đối với 2 quần đảo Hoàng sa, Trường Sa.
Trong 2 năm 2018, 2019, Sở TT&TT phối hợp với Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức 6 cuộc triển lãm số 3D tại các trường THPT trên địa bàn tỉnh nhằm đẩy mạnh tuyên truyền về chủ quyền của Việt Nam đối với 2 quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.