(Baohatinh.vn) - Trước diễn biến phức tạp của bão số 7, gần 4.000 tàu thuyền của ngư dân Hà Tĩnh đã nắm bắt thông tin, cập bờ an toàn.
Theo thông tin từ Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn Quốc gia, lúc 4h sáng nay (13/10), bão số 7 (tên quốc tế là Nangka) mạnh cấp 9, giật cấp 11 đang cách đất liền Thanh Hóa - Hà Tĩnh 700 km về phía Đông. Dự báo chiều 14/10, bão sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến đất liền các tỉnh Nam đồng bằng Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ.
Để đảm bảo an toàn cho người và các phương tiện đang hoạt động, BĐBP tỉnh Hà Tĩnh, Tiểu ban An toàn nghề cá trên biển phối hợp với các địa phương ven biển đã thông báo cho 3.957 tàu cá với 14.932 lao động về nơi tránh trú an toàn.
Tính tới trưa nay (13/10), tất cả các tàu thuyền cùng ngư dân đã vào bờ tránh trú bão an toàn. Về khu vực neo đậu tàu cá, từ Hải Phòng đến Quảng Ninh có 52 tàu/216 lao động; khu vực Bình Thuận – Vũng tàu có 6 tàu/15 lao động; khu vực Đà Nẵng – Quảng Ngãi 12 tàu/65 lao động; khu vực Trà Vinh 1 tàu/8 lao động; số còn lại tập trung tại khu vực Nghệ An đến Quảng Bình.
Chỉ còn 1 tàu của ngư dân Cẩm Lĩnh hoạt động ở vùng biển tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu và 1 tàu của ngư dân xã Xuân Giang hoạt động tại vùng biển Trà Vinh. Tuy nhiên, các tàu cá này hoạt động ngoài vùng nguy hiểm của bão số 7.
Cũng trong thời gian này, có 33 tàu cá ngoại tỉnh vào âu tránh trú bão tại cảng Cửa Sót, xã Thạch Kim, huyện Lộc Hà.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.