(Baohatinh.vn) - Gần 8.000 cây xanh gồm tràm nước, bạch đàn, tre ngà,... được trồng ven bờ sông Đông (phường Thạch Linh, TP Hà Tĩnh) nhằm tạo cảnh quan môi trường sinh thái.
Sáng 7/4, UBND thành phố tổ chức ra quân trồng cây dọc ven bờ sông Đông (phường Thạch Linh, TP Hà Tĩnh). Đây là một trong những nhiệm vụ nằm trong kế hoạch cải tạo vùng sinh thái sông Đông của địa phương.
UBND thành phố đã huy động 120 người ra quân trồng cây. Các lực lượng đã trồng mới 6.000 cây tràm nước, 1.500 cây bạch đàn dọc sát bờ sông Đông...
...và 300 tre ngà, 100 cây sanh làm điểm trú ngụ cho các loại cò về sinh sống tại vùng sinh thái. Mục tiêu của việc trồng mới các loại cây nhằm tạo cảnh quan, phục hồi hệ sinh thái và đa dạng sinh học sông Đông - "lá phổi xanh" của TP Hà Tĩnh. Đồng thời, định hình các điểm nhấn trong quy hoạch vùng sinh thái sông Đông, phường Thạch Linh, thúc đẩy phát triển du lịch, phát triển KT-XH trên địa bàn.
Được biết, thời gian tới, UBND phường Thạch Linh tiếp tục huy động các nguồn xã hội hóa để tăng trồng cây xanh, đa dạng sinh học vùng sông Đông, tạo điểm nhấn cho cảnh quan đô thị trên địa bàn.
Sông Đông thuộc phường Thạch Linh, được ví là một trong những "lá phổi xanh" của TP Hà Tĩnh. Thời gian qua, UBND thành phố quan tâm bố trí nguồn vốn đầu tư xây dựng công trình chỉnh trang, nạo vét sông, tạo điểm nhấn về kiến trúc không gian, cảnh quan khu vực phía Tây.
Để khai tác tốt lợi thế của dòng sông, UBND phường Thạch Linh đang đề xuất chủ trương đầu tư xây dựng các hạng mục chỉnh trang bến thuyền, đường dạo ven sông, trồng cây xanh để định hướng phát triển mô hình du lịch sinh thái theo quy hoạch.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.