(Baohatinh.vn) - Lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh và lãnh đạo thủ đô Viêng Chăn cùng khẳng định sẽ mở rộng giao thương, nâng tầm mối quan hệ hợp tác giữa 2 địa phương trong thời gian tới.
Tiếp tục chương trình thăm, làm việc tại nước CHDCND Lào nhân dịp Tết cổ truyền Bunpimay, chiều 5/4, đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Trần Báu Hà - Phó Chủ tịch UBND tỉnh dẫn đầu đã đến chúc tết Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thủ đô Viêng Chăn.
Đồng chí A Nu Phạp Tu Na Lôm - Bí thư Trung ương Đảng Nhân dân cách mạng Lào, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND Thủ đô Viêng Chăn đón tiếp đoàn.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Báu Hà và đồng chí A Nu Phạp Tu Na Lôm - Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND Thủ đô Viêng Chăn khẳng định sẽ mở rộng hợp tác giữa 2 địa phương trong thời gian tới.
Trong không khí ấm áp, vui tươi đón Tết Bunpimay năm 2024, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Báu Hà chúc Đảng bộ, chính quyền và nhân dân thủ đô Viêng Chăn năm mới dồi dào sức khoẻ, an vui, hạnh phúc và thành công.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh nhấn mạnh: Thời gian qua, 2 địa phương luôn dành cho nhau những tình cảm chân thành; nhiều hoạt động giao lưu trao đổi, hợp tác trên nhiều lĩnh vực được triển khai hiệu quả. Đặc biệt, Viêng Chăn thường xuyên hỗ trợ, giúp đỡ Hà Tĩnh tìm kiếm, cất bốc, quy tập hài cốt liệt sỹ, quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào về nước.
Thông qua các hoạt động thăm, chúc tết, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh mong muốn mối quan hệ hai địa phương ngày càng gắn kết trong phát triển kinh tế - xã hội, hợp tác xây dựng Đảng, hệ thống chính trị…
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Báu Hà và đoàn công tác Hà Tĩnh chúc Tết cổ truyền Lào tại Thủ đô Viêng Chăn.
Cảm ơn những tình cảm tốt đẹp, chân thành mà Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Hà Tĩnh đã dành cho thủ đô Viêng Chăn, đồng chí A Nu Phạp Tu Na Lôm, Bí thư Trung ương Đảng Nhân dân cách mạng Lào, Bí thư Thành ủy Viêng Chăn bày tỏ ấn tượng trước những thành tựu phát triển kinh tế - xã hội, nhất là tốc độ tăng trưởng kinh tế, kết quả thu hút đầu tư nước ngoài; các chính sách an sinh xã hội của Hà Tĩnh… Đồng thời tin tưởng mối quan hệ hợp tác giữa Viêng Chăn và Hà Tĩnh sẽ ngày càng phát triển.
Bí thư Thành ủy Viêng Chăn nhấn mạnh: Mặc dù 2 địa phương không có chung đường biên giới, nhưng thông qua cảng Vũng Áng, cửa khẩu quốc tế Cầu Treo, đã có nhiều hoạt động thông thương, hợp tác thương mại quan trọng… Bên cạnh phát triển mối quan hệ chính trị, hai địa phương ngày càng mở rộng mối quan hệ hợp tác trong lĩnh vực kinh tế, văn hóa; góp phần quảng bá tiềm năng, lợi thế, nhất là trong du lịch, kết nối giao thương… để đưa mối quan hệ giữa hai địa phương ngày càng gắn kết và đi vào chiều sâu.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tại Hội nghị Đối ngoại toàn quốc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng (Hội nghị Đối ngoại toàn quốc lần đầu tiên) được tổ chức vào ngày 14/12/2021, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đánh giá "chúng ta đã xây dựng nên một trường phái đối ngoại và ngoại giao rất đặc sắc và độc đáo của Thời đại Hồ Chí Minh, mang đậm bản sắc "cây tre Việt Nam", “gốc vững, thân chắc, cảnh uyển chuyển” (“Thân gầy guộc, lá mong manh, mà sao nên lũy, nên thành tre ơi!”), thấm đượm tâm hồn, cốt cách và khí phách của dân tộc Việt Nam.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, lãnh đạo các nước đã gửi điện/thư chia buồn tới Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến đồng chí Nguyễn Phú Trọng.