(Baohatinh.vn) - Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Hôm nay (26/7), Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Quốc hội, Chủ tịch nước, Chính phủ và Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam tiếp tục cử hành trọng thể tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ ngày 26/7.
Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức lúc 13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội.
Lễ an táng lúc 15 giờ cùng ngày tại Nghĩa trang Mai Dịch, TP Hà Nội.
Lễ viếng, lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng được tổ chức cùng thời gian trên tại Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh và tại quê nhà xã Đông Hội, huyện Đông Anh, TP Hà Nội.
Dù khá đông nhưng những người đến viếng đều xếp hàng trật tự. Ảnh: Hoàng Tuyết - Mạnh Linh/Báo Tin tức. Lực lượng quân đội giúp người dân đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội. Ảnh: TTXVN Nhân dân đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại xã Đông Hội, huyện Đông Anh, Hà Nội. Ảnh: TTXVN. Sáng 26/7, Đoàn Cộng hòa Belarus đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, TP Hà Nội. Đoàn tỉnh Sơn La viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Sáng 26/7, nhiều người dân không giấu nổi cảm xúc khi đến viếng tại quê nhà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội. Ảnh: TTXVN
Lực lượng công an hỗ trợ, hướng dẫn người dân cài đặt ứng dụng VNeID, quét mã QR khi vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: Minh Quyết/TTXVN Đoàn đại biểu tỉnh Điện Biên viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn đại biểu tỉnh Ninh Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Dòng người xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất, thành phố Hồ Chí Minh. Ảnh: Anh Tuấn/TTXVN Phó Thủ tướng Malaysia viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Bà Đặng Thị Phúc - giáo viên tiểu học của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tiễn biệt học trò lần cuối. Ảnh: TTXVN Đoàn Philippines viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn lãnh đạo tỉnh Ninh Thuận viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh sáng 26/7/2024. Ảnh: Thanh Vũ/TTXVN Trong dòng người chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh) sáng 26/7, có nhiều cụ lớn tuổi không tự đi được, phải nhờ người nhà đẩy xe lăn. Trong ảnh: Người nhà đưa bà Nguyễn Khánh Nam (80 tuổi, ngụ quận Tân Bình) vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: Mạnh Linh - Hoàng Tuyết/Báo Tin tức
Bà Huỳnh Thị Châu (92 tuổi, ngụ quận Phú Nhuận, TP Hồ Chí Minh), 75 năm tuổi Đảng, nhờ người nhà đẩy xe lăn vào Hội trường Thống Nhất. Ảnh: Mạnh Linh - Hoàng Tuyết/Báo Tin tức Nhà giáo nhân dân Nguyễn Trọng Vĩnh viếng Tổng Bí thư tại quê nhà. Ảnh: TTXVN Nhà giáo nhân dân Nguyễn Trọng Vĩnh ghi sổ tang. Ảnh: TTXVN Đoàn Lai Châu kính viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Bí thư Tỉnh ủy Lai Châu Giàng Páo Mỷ ghi sổ tang. Ảnh: TTXVN Sáng 26/7, tại điểm viếng Hội trường Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh), nhiều gia đình đã đưa con nhỏ cùng đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Một người dân cho biết, sở dĩ gia đình cho con nhỏ theo là để con được biết về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, từ đó học tập, noi gương theo cốt cách, tinh thần của Tổng Bí thư. Tại Nhà tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, sáng 26/7, dòng người vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng không khỏi xúc động, nghẹn ngào trong giây phút tiễn biệt, chia buồn với gia quyến Tổng Bí thư. Người dân chia buồn với Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Người dân nghẹn ngào tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Gần trưa 26/7, tại xã Đông Hội, huyện Đông Anh (Hà Nội), dù ngoài trời nắng nóng, dòng người dân vẫn xếp hàng dài chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Thiếu nhi đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại xã Đông Hội, huyện Đông Anh. Ảnh: TTXVN Đoàn Bộ Công Thương viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Đoàn Công đoàn Viên chức Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN Lực lượng quân đội và thanh niên tình nguyện hỗ trợ một nữ cựu chiến binh vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ảnh: TTXVN
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có một cuộc đời oanh liệt, cống hiến, hy sinh hết mình cho công cuộc phát triển đất nước, xây dựng và chỉnh đốn Đảng, chống tham nhũng tiêu cực...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Hà Tĩnh phấn đấu tỷ lệ số hóa kết quả giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính cấp tỉnh đạt 90%, cấp huyện đạt 80% và cấp xã 75%, từng bước hình thành kho quản lý dữ liệu điện tử.
Tại kỳ họp thường lệ giữa năm của HĐND các huyện Nghi Xuân, Thạch Hà, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), đại biểu tập trung đánh giá kết quả 6 tháng đầu năm và thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy phát triển những tháng cuối năm 2024.
Trả lời phỏng vấn phóng viên Báo Nhân Dân thường trú tại Nga, Chủ tịch Đảng Cộng sản Liên bang Nga Gennady Zyuganov gửi lời chia buồn sâu sắc nhất tới toàn thể nhân dân Việt Nam, những người cộng sản của phong trào cộng sản thế giới trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, một người đồng chí, nhà chính khách, nhà hoạt động chính trị xuất sắc, người theo chủ nghĩa Mác-Lênin chân chính.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Ngô Thị Mận.
Hà Tĩnh tiếp tục tham gia cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng lần thứ tư, năm 2024 với số lượng bài viết nhiều hơn và chất lượng cao hơn những năm trước.