Trong thời gian tập huấn, các hộ dân được cung cấp tài liệu, tuyên truyền, phổ biến, hướng dẫn các kiến thức về nguồn nước sạch, nước hợp vệ sinh; cách xác định nguyên nhân gây ô nhiễm nguồn nước; ảnh hưởng của nguồn nước ô nhiễm đến sức khoẻ con người; nguyên tắc xử lý và trữ nước an toàn tại hộ gia đình; thực hành vệ sinh tốt hạn chế khả năng tái nhiễm bẩn nguồn nước mưa, nước giếng khoan, giếng đào; các giải pháp thu gom, xử lý chất thải từ con người, gia súc, gia cầm hạn chế ngấm vào đất đai, nguồn nước; hướng dẫn cách thu gom, xử lý rác và nước thải. Các hộ dân cũng được thông tin chi tiết quy định về chỉ tiêu nước sạch trong bộ tiêu chí xã NTM, NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu,…
Theo kế hoạch trong quý III/2024, Trung tâm Nước sạch và VSMTNT Hà Tĩnh sẽ tổ chức thêm 7 lớp tập huấn tại các địa phương.
Ngoài việc tổ chức các lớp tập huấn, Trung tâm nước sạch và VSMTNT Hà Tĩnh còn phối hợp cơ quan truyền thông như Báo Hà Tĩnh, Đài phát thanh và Truyền hình tỉnh viết, đăng tải các tin, bài, phóng sự liên quan đến đến sử dụng nước sạch; in ấn tờ rơi, pano, áp phích cấp phát cho các địa phương nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền về sử dụng nước sạch.
Được biết, 6 tháng đầu năm 2024, toàn tỉnh Hà Tĩnh có thêm hơn 6.700 hộ gia đình được sử dụng nước sạch, tăng 2,31% so với năm 2023, nâng tỷ lệ người dân nông thôn sử dụng nước sạch từ công trình cấp nước tập trung lên 26,79%.