Từ đầu năm đến nay, Trung tâm Nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn Hà Tĩnh đã tổ chức trên 10 lớp tập huấn nâng cao nhận thức cho gần 2.000 hộ dân về các vấn đề liên quan đến sử dụng nước sạch trong xây dựng nông thôn mới.
Những kết quả tích cực trong công tác xây dựng khu dân cư kiểu mẫu tại thôn Vinh Lộc (xã Cẩm Lộc, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) cho thấy hiệu quả từ việc huy động lòng dân, phát huy sức dân.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.
Các mô hình “Dân vận khéo” đã góp phần thúc đẩy phát triển KT-XH, xây dựng nông thôn mới trên địa bàn Vũ Quang (Hà Tĩnh) theo hướng bền vững, thực chất.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cả hệ thống chính trị tiếp tục vào cuộc quyết liệt, quan tâm hơn nữa việc thực hiện tín dụng chính sách xã hội trên địa bàn.
Chỉ thị số 40-CT/TW khẳng định sự quan tâm của Đảng đối với tín dụng chính sách xã hội, tạo bước đột phá triển khai chương trình mục tiêu quốc gia ở Hà Tĩnh.
Bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Sơn Giang (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đang ngày đêm ra sức kiến tạo diện mạo mới cho quê hương.
Là địa phương sớm được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới, nhưng hành trình về đích nông thôn mới nâng cao với xã biên giới Hương Vĩnh (Hương Khê, Hà Tĩnh) lại gặp nhiều trở ngại.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, Hội LHTN các huyện Can Lộc, Hương Khê (Hà Tĩnh) xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, giàu lòng yêu nước, bản lĩnh chính trị vững vàng; xung kích, năng động, sáng tạo tham gia thực hiện các nhiệm vụ.
MTTQ huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) kêu gọi các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần đoàn kết, quyết tâm thực hiện thắng lợi nghị quyết đại hội nhiệm kỳ 2024 - 2029, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Đổi mới hoạt động, hướng về cơ sở, MTTQ huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã phát huy vai trò, trách nhiệm để mở rộng khối đại đoàn kết toàn dân, góp sức phát triển quê hương.
Cơ sở hạ tầng thiếu đồng bộ, hạn chế về nguồn ngân sách và nhân sự chuyên môn… khiến nhiều địa phương ở Hà Tĩnh "loay hoay" khi xây dựng thôn thông minh.
Việc học tập và làm theo Bác đã lan tỏa mạnh mẽ trong mỗi cán bộ, đảng viên và người dân thôn Phú Minh, xã Kỳ Phú (huyện Kỳ Anh - Hà Tĩnh), góp phần đưa các phong trào của thôn ngày càng phát triển vững mạnh.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị huyện Can Lộc tiếp tục tập trung nguồn lực, phát động các đợt cao điểm thi đua xây dựng huyện đạt chuẩn NTM nâng cao.
Mục tiêu xây dựng thị trấn Vũ Quang (Hà Tĩnh) đạt chuẩn đô thị văn minh đang được cán bộ, đảng viên và Nhân dân trên địa bàn thực hiện bằng nhiều phần việc.
Tỉnh Hà Tĩnh thống nhất đánh giá Kỳ Anh đủ điều kiện để đề nghị Trung ương xét, công nhận huyện đạt chuẩn NTM theo Quyết định 18/2022/QĐ-TTg của Chính phủ.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu huyện Thạch Hà xác định mục tiêu đạt chuẩn NTM nâng cao là nhiệm vụ chính trị trọng tâm trong năm 2024.
Được chọn tổ chức điểm đại hội MTTQ cấp huyện, Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đang phát huy sức mạnh đại đoàn kết toàn dân, thi đua sôi nổi chào mừng sự kiện chính trị lớn.
Những ngày này, phong trào xây dựng NTM, đô thị văn minh diễn ra sôi nổi ở các địa phương Hà Tĩnh, tạo không khí phấn khởi hướng về ngày lễ lớn của đất nước.
Bề dày truyền thống lịch sử đã hun đúc nên tinh thần đoàn kết, sáng tạo để người dân xã Tùng Ảnh và huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) không ngừng vươn tới mục tiêu mới.
Tỉnh đoàn, Hội LHTN Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh đã triển khai các hoạt động thiết thực hỗ trợ bà con dân tộc Chứt - bản Rào Tre (Hương Khê) xây dựng nông thôn mới.
Thời gian tới, các địa phương ở Can Lộc (Hà Tĩnh) cần rà soát lại các tiêu chí chưa đạt trong xây dựng NTM nâng cao; tập trung nguồn lực, có phương hướng chỉ đạo cụ thể, quyết liệt hơn nữa để hoàn thành các tiêu chí.
Là khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu nằm ở thôn Bàu Láng, xã Thạch Đài (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đang trở thành miền quê đáng sống, an toàn, xanh - sạch - đẹp - văn minh.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu các sở, ngành liên quan tăng cường công tác quản lý Nhà nước, chủ động giải quyết, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong thực hiện chính sách theo lĩnh vực quản lý.