(Baohatinh.vn) - Trong khoảng thời gian 3 giờ đồng hồ sáng nay (26/10), Công ty TNHH MTV Thủy lợi Nam Hà Tĩnh đã và sẽ điều chỉnh 3 mức xả lũ hồ Kẻ Gỗ.
Công ty TNHH MTV Thủy lợi Nam Hà Tĩnh đang cố gắng hạ mức nước hồ Kẻ Gỗ xuống 29m nhằm đảm bảo an toàn.
Ông Nguyễn Văn Tâm - Phó Giám đốc phụ trách Công ty TNHH MTV Thủy lợi Nam Hà Tĩnh cho biết, lúc 7h sáng nay, hồ Kẻ Gỗ xả tràn với lưu lượng 350 m3/s như thông báo phát ra chiều qua (mức từ 300 - 400m3/s), đến 9h đã hạ lưu lượng xả xuống 250m3/s và dự kiến đến 10h tiếp tục giảm xuống 200m3/s.
“Việc liên tục điều chỉnh giảm mức xả tràn là nhằm ứng phó với triều cường”, ông Tâm nhấn mạnh và cho biết thêm, dự kiến 12h trưa nay là đỉnh triều nên việc hạ lưu lượng xả lũ nhằm hạn chế ngập cho vùng hạ du. Sau khi triều giảm, vào 15h chiều nay, Công ty lại đưa lưu lượng xả lên 250m3/s.
Cũng theo lãnh đạo Công ty TNHH MTV Thủy lợi Nam Hà Tĩnh, từ tối qua đến sáng nay, khu vực Kẻ Gỗ mưa rất nhỏ, lượng mưa đo được khoảng 1mm và lượng nước đến hồ chỉ 20m3/s nên lúc 9h sáng nay, mực nước hồ hạ còn 29,98m - tương ứng dung tích 273 triệu m3.
“Mục tiêu cao nhất hiện nay của đơn vị quản lý là hạ mực nước hồ xuống 29m nhằm đảm bảo an toàn. Vì thế, cùng với theo dõi diễn biến mưa từ Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, Công ty cũng bám sát triều cường để ra quyết định hợp lý”, ông Tâm nói thêm.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.