Sau khi nuôi thử nghiệm thành công, ông Nguyễn Đức Phái (SN 1974, thôn Tân Quang, xã Đức Lạng, Đức Thọ, Hà Tĩnh) đã nhân rộng mô hình nuôi ốc bươu đen trên diện tích hơn 8.000 m2.
Với hơn 2 ha mặt nước ao hồ vùng chiêm trũng, anh Trần Song Anh ở xã Liên Minh (Đức Thọ - Hà Tĩnh) đã cải tạo để nuôi ốc bươu đen. Qua 3 năm vừa nuôi, vừa đúc rút kinh nghiệm, mô hình đã đưa lại lợi nhuận khoảng 400 triệu đồng/năm.