(Baohatinh.vn) - Theo quyết định vừa được UBND tỉnh Hà Tĩnh ký ban hành, trong học kỳ II năm học 2017 - 2018, có 1.694 học sinh vùng khó khăn được hỗ trợ 106.710 kg gạo quy định tại Nghị định số 116/2016/NĐ-CP, ngày 18/7/2016 của Chính phủ.
Huyện Can Lộc - Hà Tĩnh tổ chức cấp phát gạo cho học sinh thuộc địa bàn các thôn, xã đặc biệt khó khăn (Ảnh tư liệu)
Trong đó, TX. Kỳ Anh có 69 học sinh, được hỗ trợ 3.765 kg; huyện Kỳ Anh 827 em, với 48.600 kg; Cẩm Xuyên 137 em, với 8.025 kg; Thạch Hà 244 em, với 18.300 kg; Lộc Hà 270 em, với 19.425 kg; Hương Khê 52 em, với 3.900 kg; Nghi Xuân 93 em, với 4.620 kg; TP. Hà Tĩnh 2 em, với 75 kg.
Cục Dự trữ Nhà nước khu vực Nghệ Tĩnh xuất cấp và vận chuyển số gạo trên đến trung tâm các huyện, thành phố, thị xã, hoàn thành trước ngày 15/4/2018.
UBND tỉnh Hà Tĩnh giao UBND các huyện, thành phố, thị xã tiếp nhận, quản lý, cấp phát kịp thời số gạo trên cho học sinh theo đúng quy định hiện hành của Nhà nước và hướng dẫn của Tổng cục Dự trữ Nhà nước; kiểm tra, theo dõi việc tổ chức thực hiện cấp gạo cho học sinh trên địa bàn. Sở GD&ĐT phối hợp, kiểm tra, theo dõi việc tổ chức giao, nhận, cấp phát gạo của các địa phương và tổng hợp báo cáo theo quy định.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.