Phó Ban An toàn Tổng Công ty Điện lực Miền Bắc Nguyễn Văn Hạnh đánh giá cao công tác chuẩn bị, triển khai các phương án “4 tại chỗ” của Công ty Điện lực Hà Tĩnh nhằm giảm thiểu thiệt hại trước ảnh hưởng của bão Noru.
Theo dự báo, từ đêm 27 đến ngày 30/9, do ảnh hưởng hoàn lưu bão số 4, kết hợp với không khí lạnh và nhiễu động gió đông trên cao nên khu vực Hà Tĩnh có mưa to, có nơi mưa rất to và dông với lượng mưa phổ biến 150 - 250 mm/đợt, có nơi trên 300 mm/đợt.
Trước dự báo bão số 4 sẽ gây mưa to, có khả năng ngập úng nên người trồng rau ở Hà Tĩnh đã nhanh chóng thực hiện nhiều biện pháp để bảo vệ rau, hạn chế thiệt hại.
Công ty Điện lực Hà Tĩnh đang tăng cường nhân lực, vật tư, phương tiện, triển khai nhanh các phương án nhằm đảm bảo lưới điện vận hành an toàn, ổn định và giảm thiểu thiệt hại trước ảnh hưởng của bão Noru.
Lãnh đạo Công an tỉnh và Bộ CHQS tỉnh yêu cầu các đơn vị LLVT chủ động lực lượng, phương tiện, công cụ, vật tư sẵn sàng ứng cứu khi có tình huống xảy ra với phương châm “4 tại chỗ” và “3 sẵn sàng” nhằm hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản khi có bão lũ xảy ra.
Trước 23 giờ đêm 29/8, thị xã Kỳ Anh và huyện Kỳ Anh đã hoàn thành việc sơ tán dân ra khỏi vùng đe dọa trực tiếp của bão số 4 theo chỉ đạo của UBND tỉnh Hà Tĩnh.
Theo kịch bản đã chuẩn bị, Hà Tĩnh đã sẵn sàng sơ tán 12.462 người dân của 985 hộ ra khỏi vùng đe dọa trực tiếp của bão số 4 vào trước 23h đêm nay (29/8)…
Để chủ động ứng phó với bão Podul, các cơ sở Đoàn, các đội thanh niên tình nguyện đã kịp thời giúp nhân dân chằng chống nhà cửa, bảo vệ cây trồng vật nuôi, cơ quan, trường học... sẵn sàng ứng phó với bão.
Bão số 4 có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến địa bàn Hà Tĩnh. Trước tình hình đó, Bộ Chỉ huy Bộ đội biên phòng Hà Tĩnh, Công an tỉnh đã triển khai các phương án ứng phó.