Khởi động sớm, thực hiện nhanh, đến cuối tháng 8/2018, việc sáp nhập 8 trường thành 4 trường ở Can Lộc được hoàn thành trước ngày khai giảng năm học mới. Đây cũng là địa phương tiên phong thực hiện chủ trương sáp nhập các trường học của Hà Tĩnh.
Sau khi phổ điểm Kỳ thi THPT quốc gia 2017 được công bố với điểm số chung có cao hơn năm 2016, các trường ĐH, CĐ đã lên phương án xây dựng điểm chuẩn trúng tuyển.