(Baohatinh.vn) - Hội thi "Dân vận khéo" trên địa bàn Hà Tĩnh trở thành đợt sinh hoạt chính trị, tạo khí thế thi đua sôi nổi, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển KT-XH.
Ngày 2/8, huyện Nghi Xuân tổ chức hội thi "Dân vận khéo" năm 2024 với 17 đội tham gia đến từ các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Phó Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Nguyễn Hải Nam; lãnh đạo huyện Nghi Xuân cùng dự.
Tại hội thi, 17 đội tham gia thực hiện 3 phần thi: chào hỏi, kiến thức và tiểu phẩm. Nội dung tập trung vào các chủ trương, đường lối, quan điểm, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và tư tưởng Hồ Chí Minh về công tác dân vận và phong trào thi đua “Dân vận khéo”. Trong ảnh: Màn chào hỏi của đội thị trấn Tiên Điền. Với sự chuẩn bị kỹ lưỡng, nhìn chung các đội thi đều nắm chắc nội dung kiến thức, trả lời nhanh, chính xác gói 10 câu hỏi kiến thức về công tác dân vận do ban tổ chức đưa ra theo hình thức trắc nghiệm. Cũng trong phần thi kiến thức, đại diện các đội bốc thăm xử lý tình huống, giả định các sự kiện, biến cố xảy ra trong quá trình tiến hành công tác dân vận tại cơ sở, đồng thời đưa ra hướng giải quyết và liên hệ với thực tiễn địa phương. Trong ảnh: Phần thi xử lý tình huống của đội Xuân Giang.
Trong phần thi tiểu phẩm, thông qua hình thức sân khấu hoá, các đội thi đã vận dụng linh hoạt, sử dụng hiệu quả đạo cụ, hình ảnh để chuyển tải nội dung hoặc tình huống “Dân vận khéo” tại địa phương, tạo sức lan tỏa lớn. Trong ảnh: Phần thi tiểu phẩm của đội thị trấn Xuân An. Sau một ngày tranh tài sôi nổi, ban tổ chức đã trao 1 giải nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba và 11 giải khuyến khích cho các đội tham gia. Trong ảnh: Đại diện Ban Dân vận Tỉnh ủy và huyện Nghi Xuân trao giải nhất cho đội thị trấn Xuân An... Trao giải nhì cho xã Đan Trường và xã Xuân Yên.
Sáng 2/8, huyện Vũ Quang tổ chức chung kết hội thi “Dân vận khéo” năm 2024. Phó Trưởng ban Thường trực Ban Dân vận Tỉnh Nguyễn Thị Mai Thuỷ cùng dự.
Tham dự chung kết hội thi có 10 đội thi đến từ các xã, thị trấn trên địa bàn. Các đội tranh tài ở 3 phần thi: chào hỏi, kiến thức và tiểu phẩm. Trong ảnh: phần thi chào hỏi của đội thi xã Thọ Điền.
Ở phần thi kiến thức, các đội trải qua các nội dung thi: kiến thức chung (trả lời câu hỏi trắc nghiệm) và xử lý tình huống. Trong phần thi kiến thức chung, các đội thi cử ra 3 thành viên cùng tham gia trả lời gói 10 câu hỏi kiến thức về công tác dân vận do BTC đưa ra theo hình thức trắc nghiệm.
Trong phần xử lý tình huống, các đội thi hội ý và cử thành viên trả lời các câu hỏi liên quan đến công tác dân vận. Trong ảnh: phần xử lý tình huống của đội thi xã Đức Hương.
Với phần thi tiểu phẩm, các đội thi mang tới 10 sản phẩm dưới dạng kịch hát, tái hiện lại những tình huống “Dân vận khéo” thực tế tại cơ sở và đưa ra những phương pháp giải quyết hiệu quả. Trong ảnh: phần thi tiểu phẩm của đội thi xã Ân Phú.
Kết thúc hội thi, BTC đã trao giải nhất cho đội xã Thọ Điền; giải nhì cho đội thi xã Hương Minh và Đức Giang; giải ba cho đội thi xã Đức Lĩnh, Đức Hương và thị trấn Vũ Quang. Trong ảnh: Ban Tổ chức trao giải nhất cho đội xã Thọ Điền.
Công tác nắm bắt dư luận xã hội (DLXH) luôn được Hà Tĩnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo với sự vào cuộc đồng bộ của cả hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở.
Phó Bí thư Thường trực Trần Thế Dũng đề nghị MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục phát huy kết quả đạt được, thực hiện tốt công tác phối hợp để hoàn thành các mục tiêu phát triển của tỉnh.
Ban Thường vụ Huyện ủy Thạch Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục quán triệt, thực hiện các nghị quyết, quy định của Trung ương, của tỉnh về công tác cán bộ và hệ thống chính trị cơ sở.
Với chủ đề “Tự hào truyền thống - Viết tiếp chiến công - Xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, đợt thi đua cao điểm của BĐBP Hà Tĩnh được thực hiện từ ngày 1/8 đến ngày 31/12/2024.
Lớp bồi dưỡng nhằm giúp cán bộ chủ chốt ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nâng cao trình độ quản lý, tư duy lãnh đạo, điều hành... đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
Khó trùng khó, đó là thực trạng của xã Kỳ Tây (Kỳ Anh - Hà Tĩnh), khi địa phương đứng cuối của huyện Kỳ Anh lại phải chịu ảnh hưởng của Dự án cấp nước Rào Trổ với hàng trăm hộ dân bị thu hồi đất. Vậy nhưng, khi cả hệ thống chính trị đoàn kết, một lòng vì dân; khi những người dân đồng thuận, sẻ chia, chung sức xây dựng cuộc sống mới, Kỳ Tây đã bứt phá bằng sức mạnh của ý Đảng, lòng dân.
Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh Hà Tĩnh vừa vinh dự được nhận nhiều khen thưởng của Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương vì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Đại hội MTTQ tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029 sẽ diễn ra vào ngày 20 - 21/8/2024. Các phần việc liên quan công tác tổ chức đang được tiến hành khẩn trương, nghiêm túc.
Theo kế hoạch, Hà Tĩnh sẽ tuyển dụng 8 chỉ tiêu (7 công chức, 1 viên chức) vào làm việc tại cơ quan Đảng, Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội cấp tỉnh, cấp huyện.
Giai đoạn 2024 - 2029, Hội Cựu chiến binh Khối CCQ&DN tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục đẩy mạnh việc thực hiện phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” trong các cấp hội.
Trên 250 cán bộ, đảng viên Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được quán triệt đầy đủ, sâu sắc nội dung các chỉ thị, kết luận, quy định của Trung ương, tỉnh, huyện.
Hội nghị đã cập nhật, hướng dẫn cho đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức các sở, ngành và địa phương ở Hà Tĩnh nhiều kỹ năng, kiến thức trong kiểm soát thủ tục hành chính.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang vinh dự là gương mặt duy nhất của Công an Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng" do Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam trao tặng.
Diễn tập khu vực phòng thủ huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) được tiến hành trong 3 ngày, trải qua các giai đoạn, trạng thái chiến đấu và thực hành tác chiến khu vực phòng thủ.
Những chính sách nổi bật mới có hiệu lực từ tháng 8/2024 gồm Nghị định quy định về giá đất; về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất...
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng đề nghị huyện Nghi Xuân tiếp tục đổi mới phương thức lãnh đạo của Đảng để thực hiện các nhiệm vụ chính trị; nâng cao sức chiến đấu của các tổ chức cơ sở đảng...
Tuyển dụng công chức cấp xã ở Hà Tĩnh nhằm lựa chọn những người có năng lực, phẩm chất đạo đức để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ phát triển KT–XH tại các địa phương.
Đoàn kiểm tra của Bộ Công an vừa công bố quyết định kiểm tra việc chấp hành các quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật Nhà nước đối với Tỉnh ủy và UBND tỉnh Hà Tĩnh.
Các nghị quyết dự kiến được thông qua tại kỳ họp là cơ sở để TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) xây dựng, phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024 và những năm tiếp theo.
Thực hiện Nghị quyết số 09 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, huyện Lộc Hà đã tập trung nâng cao năng lực, hiệu quả hoạt động của hệ thống chính trị cơ sở.
Những năm qua, cấp ủy, chính quyền các cấp ở Hà Tĩnh đã quán triệt, triển khai có hiệu quả các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước về nhiệm vụ xây dựng KVPT.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng mong muốn các cấp công đoàn Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả phong trào thi đua, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động, góp phần xây dựng và phát triển KT-XH tỉnh nhà.
Với tinh thần xung kích, tình nguyện, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã chọn “sống cống hiến” bằng nhiều việc làm ý nghĩa; mong muốn mang tới những điều tốt đẹp cho cộng đồng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo mẫu mực, tận tụy, liêm khiết, một nhân cách lớn trọn đời vì nước, vì dân đã đi xa nhưng hình ảnh, lời căn dặn và những giá trị lý luận, thực tiễn mà đồng chí để lại sẽ mãi trường tồn; là kim chỉ nam cho Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh quyết tâm “trên dưới đồng lòng”, “dọc ngang thông suốt”, góp sức xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh, văn minh.
Anh Hồ Sỹ Quốc - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh là một trong 95 cá nhân được biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở tiêu biểu toàn quốc.