(Baohatinh.vn) - Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Các đại biểu dự hội thi.
Ngày 19/7, huyện Can Lộc tổ chức hội thi “Dân vận khéo” năm 2024. Đại diện Ban Tuyên giáo, Ban Dân vận Tỉnh ủy dự và tặng hoa chúc mừng các đội thi.
Tham dự hội thi “Dân vận khéo” huyện Can Lộc năm 2024 gồm 18 đội thi, đến từ các xã, thị trấn trên địa bàn.
Các đội cùng nhau tranh tài ở 3 phần thi: chào hỏi, kiến thức và tiểu phẩm. Ở phần thi chào hỏi, các đội thi giới thiệu tóm tắt về đơn vị, địa phương; khái quát những kết quả đạt được trong công tác dân vận của Đảng; giới thiệu các thành viên của đội bằng các loại hình nghệ thuật như: hát, múa, thơ, nhạc… Trong ảnh: Phần thi chào hỏi của đội xã Tùng Lộc. Ở phần thi kiến thức, 18 đội được chia thành 2 nhóm (mỗi nhóm 9 đội). Các đội trải qua các nội dung thi: kiến thức chung (trả lời câu hỏi trắc nghiệm) và xử lý tình huống. Trong phần thi kiến thức chung, các đội thi cử ra 3 thành viên cùng tham gia trả lời gói 10 câu hỏi kiến thức về công tác dân vận do Ban Tổ chức đưa ra theo hình thức trắc nghiệm. Tại phần xử lý tình huống, các đội thi hội ý và cử thành viên trả lời các câu hỏi liên quan đến công tác dân vận. Trường hợp người được cử trả lời chưa đầy đủ thì các thành viên trong đội được bổ sung. Trong ảnh: Phần xử lý tình huống của đội thị trấn Nghèn.
Với phần thi tiểu phẩm, các đội thi mang tới 18 sản phẩm dưới dạng kịch hát, tái hiện lại những tình huống “Dân vận khéo” thực tế tại cơ sở và đưa ra những phương pháp giải quyết hiệu quả, có sức lan tỏa lớn. Trong ảnh: Phần thi tiểu phẩm của đội xã Thanh Lộc. Hội thi đã thu hút đông đảo Nhân dân và có sức lan tỏa sâu rộng; trở thành đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng, tạo khí thế thi đua sôi nổi, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội trên toàn huyện Can Lộc. Thông qua hội thi, các địa phương đã bộc lộ rõ được cách giải quyết các vấn đề bất cập tại thời gian vừa qua bằng phương pháp "dân vận khéo". Trong ảnh: Phần thi tiểu phẩm của đội xã Trung Lộc. Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải nhất cho đội xã Tùng Lộc; giải nhì cho đội thị trấn Nghèn và xã Trung Lộc; giải ba cho đội xã Mỹ Lộc, Thiên Lộc, Thường Nga.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.
Các hoạt động hè gắn với cuộc vận động "Tự hào một dải non sông" nhằm giáo dục thanh thiếu nhi TP Hà Tĩnh về lòng yêu nước, ý thức về chủ quyền quốc gia.
Hơn 1.500 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân Ngày cao điểm “Chiến sỹ tình nguyện xây dựng đô thị sáng - xanh - sạch - đẹp - văn minh - an toàn”.
Cùng với đánh giá những kết quả đạt được, các khó khăn, tồn tại trong nhiệm kỳ qua và đề ra phương hướng, nhiệm vụ thời gian tới, Đại hội Đại biểu MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã hiệp thương cử Ủy viên Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.