(Baohatinh.vn) - Thông qua hoạt động Ngày Đoàn viên, tuổi trẻ Hà Tĩnh mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm, hỗ trợ để thu hút mạnh mẽ lực lượng đoàn viên, thanh niên vào tổ chức.
Sáng 24/3, tại UBND phường Kỳ Phương, Tỉnh đoàn và Thị đoàn Kỳ Anh phối hợp tổ chức chương trình Ngày Đoàn viên cấp tỉnh năm 2024.
Lãnh đạo Tỉnh đoàn, thị xã Kỳ Anh cùng hơn 300 thanh niên công nhân tại các công ty, doanh nghiệp trên địa bàn thị xã Kỳ Anh cùng tham dự ngày hội.
Đại biểu tham dự buổi lễ. Phát biểu tại chương trình, Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hoàng Cẩm Thạch khẳng định: Chương trình Ngày Đoàn viên được tổ chức với mục đích hướng trọng tâm về nơi có đoàn viên nhưng chưa có tổ chức Đoàn; là giải pháp quan trọng của tổ chức Đoàn các cấp nhằm củng cố, mở rộng mặt trận đoàn kết tập hợp thanh niên; chăm lo, hỗ trợ, nâng cao đời sống; tạo không gian mở, sân chơi lành mạnh, bổ ích thu hút mạnh mẽ lực lượng đoàn viên, thanh niên vào tổ chức. Thông qua hoạt động Ngày Đoàn viên, tuổi trẻ Hà Tĩnh mong muốn tiếp tục được đón nhận sự quan tâm hỗ trợ, tạo điều kiện của các cấp, ngành và toàn xã hội, qua đó, tạo điều kiện phát triển, thành lập các tổ chức Đoàn trong cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, để ĐVTN được tham gia sinh hoạt, giao lưu, thắt chặt tình đoàn kết, phát huy tinh thần xung kích của tuổi trẻ, đóng góp xứng đáng vào sự phát triển của tỉnh nhà. Trong ảnh: Phó Bí thư Tỉnh đoàn tặng hoa chúc mừng đại diện các CLB, tổ, đội nhóm tiêu biểu của TX Kỳ Anh.
Tại chương trình, Tỉnh đoàn, Thị đoàn Kỳ Anh đã tuyên dương 10 câu lạc bộ, tổ, đội, nhóm thanh niên tiêu biểu của thị xã Kỳ Anh. Trong ảnh: Các đại biểu tặng hoa, trao chứng nhận cho đại diện 10 câu lạc bộ, tổ, đội, nhóm thanh niên. Tỉnh đoàn phối hợp với Công ty TNHH Xăng dầu Giang Nam trao tặng 500 chai dầu nhớt trị giá 55 triệu đồng cho thanh niên công nhân TX Kỳ Anh. Trong khuôn khổ chương trình, Tỉnh đoàn và Thị đoàn Kỳ Anh triển khai các hoạt động hưởng ứng Ngày Đoàn viên năm 2024 như: Thay dầu nhớt xe máy; cắt tóc miễn phí; tổ chức các trò chơi dân gian; mở gian hàng trưng bày cuốn sách “Chân dung anh hùng Lý Tự Trọng qua những tư liệu lịch sử” và tổ chức giao hữu bóng chuyền... Trong ảnh: Lãnh đạo các đơn vị tham quan gian hàng trưng bày cuốn sách “Chân dung anh hùng Lý Tự Trọng qua những tư liệu lịch sử”. Hưởng ứng Ngày Đoàn viên, Thành đoàn trao quyết định thành lập chi đoàn cơ sở ngân hàng TMCP Phương Đông trực thuộc Thành đoàn.
Thị đoàn Hồng Lĩnh tổ chức Ngày Đoàn viên tại Công ty TNHH Haivina Hồng Lĩnh với hơn 200 thanh niên công nhân tham gia. Tại chương trình, BTC đã trao tặng 200 chai dầu nhớt và 20 suất quà, tổ chức các trò chơi với tổng nguồn lực gần 50 triệu đồng cho thanh niên công nhân. Huyện đoàn Hương Sơn tặng quà cho các em đội viên có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn.
Huyện đoàn Nghi Xuân trao quyết định thành lập Chi đoàn Công ty CP Đầu tư và Phát triển đô thị mới Sông Lam (TDP 2, thị trấn Xuân An) với 40 đoàn viên... (Ảnh: Hữu Trung)
...ra mắt mô hình kinh tế khởi nghiệp của đoàn viên Nguyễn Văn Tiến ( SN 1992, TDP 8A, thị trấn Xuân An) với 2 cơ sở chuyên sửa chữa ô tô quy mô hơn 1,5 tỷ đồng. (Ảnh Hữu Trung)
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tại Hội nghị Đối ngoại toàn quốc triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng (Hội nghị Đối ngoại toàn quốc lần đầu tiên) được tổ chức vào ngày 14/12/2021, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đánh giá "chúng ta đã xây dựng nên một trường phái đối ngoại và ngoại giao rất đặc sắc và độc đáo của Thời đại Hồ Chí Minh, mang đậm bản sắc "cây tre Việt Nam", “gốc vững, thân chắc, cảnh uyển chuyển” (“Thân gầy guộc, lá mong manh, mà sao nên lũy, nên thành tre ơi!”), thấm đượm tâm hồn, cốt cách và khí phách của dân tộc Việt Nam.
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, lãnh đạo các nước đã gửi điện/thư chia buồn tới Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến đồng chí Nguyễn Phú Trọng.