(Baohatinh.vn) - Góp phần chung tay phòng chống dịch Covid-19, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh đã huy động nguồn lực trao tặng 15.000 khẩu trang y tế cho các chốt kiểm soát ở khu vực bị phong tỏa và các đội tình nguyện phòng chống dịch trên địa bàn.
Sáng 8/5, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh đã đến động viên và trao tặng 1.000 chiếc khẩu trang tại chốt kiểm soát xã Tượng Sơn (Thạch Hà).
Theo đó, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh đã kêu gọi nguồn xã hội hóa được 15.000 khẩu trang để trao tặng cho các chốt kiểm soát, khu vực bị phong tỏa thuộc các xã Tượng Sơn, Việt Tiến (Thạch Hà) và các đội tình nguyện phòng, chống dịch Covi-19 ở tất cả các huyện/thị/thành phố.
Cũng trong buổi sáng, 1.000 chiếc khẩu trang được trao cho các cơ sở đoàn và đội tình nguyện phòng, chống dịch thuộc Huyện đoàn Can Lộc.
Cùng với trao tặng khẩu trang, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn cũng yêu cầu các cấp bộ đoàn tăng cường phối hợp với các đơn vị liên quan kiểm tra việc rà soát người đi về từ các vùng dịch; tuyên truyền người dân thực hiện 5K; đẩy mạnh hơn nữa các hoạt động tuyên truyền và hỗ trợ các địa phương chuẩn bị cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và HĐND tỉnh các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026.
Chung tay phòng, chống dịch bệnh Covid-19, thời gian qua nhiều mô hình, cách làm sáng tạo của các cấp bộ Đoàn trong toàn tỉnh đã được triển khai hiệu quả như: làm kính chắn giọt bắn, tai đeo giả hỗ trợ đeo khẩu trang trao tặng lực lượng chống dịch; vận động trao tặng nguồn lực, thiết bị, vật tư y tế cho các vùng dịch, khu cách ly tập trung; tuyên truyền lưu động; vận động hoãn đám cưới, cưới văn minh mùa dịch; trực tiếp hỗ trợ người dân cài đặt bluezone…
Từ ngày 1/5 đến nay, các cấp bộ Đoàn đã trao tặng hơn 5.600 chiếc kính chắn giọt bắn và gần 1.000 tai đeo giả; 40.000 khẩu trang y tế cho các lực lượng tuyến đầu chống dịch; tuyên truyền, vận động 118 cặp đôi hoãn cưới, giảm quy mô đám cưới phòng dịch…
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.