(Baohatinh.vn) - Ngay sau khi phát hiện 2 ca bệnh dương tính với virus SARS-COV-2 tại tổ 12, thôn Đoài Thịnh, xã Thạch Trung, UBND thành phố Hà Tĩnh đã có văn bản chỉ đạo tạm dừng các hoạt động tôn giáo, tín ngưỡng trên địa bàn.
Giáo xứ Văn Hạnh (xã Thạch Trung, TP Hà Tĩnh) tạm dừng các thánh lễ, giờ kinh trong giáo xứ chính tòa kể từ 14h ngày 5/6.
Trước tình hình diễn biến phức tạp của dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn, ngày 5/6, UBND thành phố Hà Tĩnh đã có Văn bản số 1381/UBND-NV về việc tạm dừng các hoạt động tôn giáo, tín ngưỡng để thực hiện công tác phòng, chống dịch.
Theo đó, UBND thành phố yêu cầu các tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc, cơ sở tín ngưỡng trên địa bàn thành phố tạm dừng các hoạt động nghi lễ tín ngưỡng, tôn giáo tập trung cho đến khi có văn bản chỉ đạo mới (nếu phải tổ chức lễ thì chỉ tổ chức nội bộ các chức sắc, chức việc trong cơ sở tôn giáo); đồng thời, thực hiện nghiêm túc các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo khuyến cáo của Bộ Y tế, chỉ đạo của Tỉnh ủy, UBND tỉnh và của thành phố.
Giao Công an thành phố và UBND các phường, xã bám nắm địa bàn, chỉ đạo các cơ sở tôn giáo nghiêm túc thực hiện; kịp thời phát hiện xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm.
Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, UBND thành phố và Tòa giám mục Giáo phận Hà Tĩnh, ngày 5/6, Hội đồng Mục vụ Giáo xứ Văn Hạnh (xã Thạch Trung, TP Hà Tĩnh) đã thông báo cho các xóm họ, cộng đoàn giáo dân tạm dừng các thánh lễ, giờ kinh trong Giáo xứ chính tòa Văn Hạnh kể từ 14h ngày 5/6 cho đến khi có thông báo mới; thực hiện dâng thánh lễ trực tuyến. Đồng thời, yêu cầu những người từ vùng dịch trở về phải thực hiện nghiêm ngặt việc khai báo y tế, chấp hành sự hướng dẫn của ngành y tế và chính quyền địa phương.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.