(Baohatinh.vn) - Trao đổi tại buổi làm việc với Ban Chỉ đạo liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm (ATVSTP) Hà Tĩnh, Phó Chánh Thanh tra Bộ Y tế Nguyễn Văn Nhiên cho rằng: Ban Chỉ đạo cần có kế hoạch thanh, kiểm tra theo từng cấp để tránh chồng chéo, gây khó khăn cho các doanh nghiệp.
Đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm (ATVSTP) Trung ương làm việc với với Ban Chỉ đạo liên ngành ATVSTP Hà Tĩnh
Thay mặt đoàn đoàn kiểm tra liên ngành an toàn vệ sinh thực phẩm (ATVSTP) Trung ương, ông Nguyễn Văn Nhiên - Phó Chánh Thanh Tra Bộ Y tế đánh giá cao công tác đảm bảo ATTP tại Hà Tĩnh. Đặc biệt, là đã có sự quan tâm và vào cuộc của các cấp, ngành, MTTQ; có nhiều hình thức phong phú trong công tác tuyên truyền cho các đối tượng; tăng cường, tập trung cho công tác thanh, kiểm tra...
Trao đổi về những kinh nghiệm trong công tác quản lý, xử lý vi phạm, công tác thanh, kiểm tra, Phó Chánh Thanh tra Bộ Y tế cho rằng, cần có kế hoạch thanh, kiểm tra theo từng cấp để tránh chồng chéo; không thanh, kiểm tra quá 1 lần đối với các doanh nghiệp. Trong việc xử lý vi phạm, cần thông qua hoạt động giám sát để thanh tra có địa chỉ những cơ sở vi phạm.
Đoàn kiểm tra liên ngành ATVSTP Trung ương đã làm việc với huyện Kỳ Anh và kiểm tra thực tế tại một số nhà hàng kinh doanh thực phẩm tại xã Kỳ Xuân.
Theo Báo cáo của Ban Chỉ đạo ATVSTP tỉnh, quý I, hoạt động thanh, kiểm tra đã được các cấp, các ngành tăng cường triển khai. Các đoàn đã thanh tra, kiểm tra được 2.360 lượt cơ sở, phát hiện 350 lượt cơ sở vi phạm; đã tiến hành xử phạt hành chính 174 cơ sở với số tiền gần 250 triệu đồng, tiêu hủy lượng hàng hóa vi phạm có giá trị trên 40 triệu đồng.
Từ 15/4 đến 04/5/2018, toàn tỉnh đã thành lập 276 đoàn thanh tra, kiểm tra. Đã tiến hành thanh, kiểm tra tại 1.015 cơ sở, xử phạt 79 cơ sở với số tiền gần 150 triệu đồng, nhắc nhở 233 cơ sở vi phạm. Các đoàn cũng đã lấy 599 mẫu xét nghiệm, phát hiện 18 mẫu không đạt.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.