Hằng năm, mỗi dịp kỷ niệm Cách mạng tháng Mười Nga là vợ chồng chị Nguyễn Thị Dung (SN 1961, ở TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) lại mở những bài hát Nga để nghe và nhắc nhớ những kỷ niệm về đất nước người dân Nga đã gắn bó một thời…
Những năm 1960, 1970, 1980 của thế kỷ XX, hàng nghìn du học sinh, lao động Việt Nam đã đến đất nước Lê-nin học tập, lao động, công tác. Cùng với quan hệ hợp tác hữu nghị giữa hai nước, văn học nghệ thuật Nga - Xô viết được đưa vào giảng dạy ở các trường học đã có những ảnh hưởng sâu sắc với người dân Việt Nam.