(Baohatinh.vn) - Thứ trưởng Bộ Tư pháp Nguyễn Thanh Tịnh trao số tiền hỗ trợ của ngành với mong muốn góp phần giúp bà con vùng lũ Hà Tĩnh sớm ổn định cuộc sống sau cơn lũ lịch sử.
Sáng ngày 26/10, đoàn công tác Bộ Tư pháp do Thứ trưởng Nguyễn Thanh Tịnh dẫn đầu đã có mặt tại Ban cứu trợ tỉnh trao ủng hộ bà con vùng lũ Hà Tĩnh. Tiếp đoàn có Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh và Chủ tịch UBMTTQ tỉnh Hà Văn Hùng.
Đoàn đã trao tặng 200 triệu đồng nhằm chia sẻ khó khăn với người dân Hà Tĩnh sau trận lũ lịch sử
Thứ trưởng Nguyễn Thanh Tịnh cho biết: Hưởng ứng lời kêu gọi cả nước hướng về khúc ruột Miền Trung, Bộ Tư pháp đã phát động quyên góp trong cán bộ, công chức cơ quan, cơ quan trực thuộc nhằm ủng hộ người dân khắc phục hậu quả lũ lụt. Với tinh thần tương thân tương ái, Bộ Tư pháp mong muốn số tiền sẽ góp phần giúp bà con sớm ổn định cuộc sống sau cơn lũ lịch sử.
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Chủ tịch UBMTTQ tỉnh Hà Văn Hùng gửi lời cảm ơn sâu sắc tới những tình cảm chân thành của cán bộ, nhân viên Bộ Tư pháp, đồng thời thông tin sơ bộ tình hình thiệt hại và công tác khắc phục sau mưa lũ. Chủ tịch UBMTTQ tỉnh cũng cho biết, các mặt hàng cứu trợ sau khi tiếp nhận sẽ được chuyển ngay về địa phương, phân bổ hợp lý nhằm kịp thời giúp đỡ người dân vượt qua khó khăn.
Cũng trong sáng ngày 26/10, Công ty Cổ phần Phát triển công nghiệp xây lắp và thương mại Hà Tĩnh ủng hộ bà con vùng lũ lụt 20 triệu đồng.
Ngân hàng Hợp tác (Co-op Bank) ủng hộ số tiền 50 triệu đồng.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.