Chất lượng đào tạo và sự quan tâm, hỗ trợ của Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đã giúp lưu học sinh Lào thích nghi với môi trường học tập, tiếp thu tốt các kiến thức chuyên ngành tại trường.
Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đã thiết lập các tiêu chí, quy chế tuyển sinh nhằm thu hút, tạo điều kiện cho những thí sinh có năng lực, kiến thức và đam mê được học tập tại trường.
Với cương vị là lớp phó học tập, Paengthong Vonglorkham (SN 2002) - nữ sinh người Lào của lớp Dược 5B, Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh là sinh viên tiêu biểu, năng nổ trong mọi hoạt động và có kết quả học tập giỏi.
Mặc dù chưa đến ngày lễ tết chính thức nhưng những lưu học sinh Lào theo học ở Hà Tĩnh đang được sống trong không khí vui tươi, đón tết sớm và trao cho nhau lời chúc năm mới may mắn.
Căn cứ Văn bản số 4673/UBND-NC2 ngày 23/8/2022 của Ủy ban nhân dân tỉnh Hà Tĩnh về việc phê duyệt chỉ tiêu tuyển dụng viên chức năm 2022, Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh thông báo tuyển bổ sung viên chức.
Để nâng cao công tác quản lý học sinh, sinh viên và đảm bảo an ninh trật tự, Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh đã tiến hành lắp đặt hệ thống camera giám sát và hệ thống điểm danh bằng vân tay tại các khu vực trong trường học và khuôn viên nội trú.
Sau 10 năm triển khai, phong trào sinh viên 5 tốt thực sự đã trở thành môi trường thuận lợi để sinh viên Hà Tĩnh bước vào hành trình khám phá bản thân, không ngừng học tập, rèn luyện, hướng tới hình ảnh toàn diện trong thời kỳ mới.
Sáng 24/12, Hội Chữ thập đỏ Hà Tĩnh phối hợp với Công ty TNHH ô tô Mitsubishi Việt Nam tổ chức trao 39 suất học bổng trị giá 165 triệu đồng cho học sinh, sinh viên nghèo vượt khó trên địa bàn tỉnh.
Để hỗ trợ các cơ sở y tế trong công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19, 70 tình nguyện viên của Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh sẽ tham gia vào tuyến đầu chống dịch.
Dịch Covid-19 khiến những lưu học sinh Lào tại Hà Tĩnh không thể về nước trong dịp nghỉ tết cổ truyền của Việt Nam. Đây trở thành cơ hội để các em hiểu thêm văn hoá, phong tục Tết Việt.
1.000 lưu học sinh Lào đang theo học tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh vừa được đón Tết sớm đầy ý nghĩa với chương trình “Tết hữu nghị Việt - Lào” do nhà trường tổ chức.
Nghiên cứu khoa học hay tham gia từ thiện, sinh viên Trần Thị Thanh Mai (Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh) đều thể hiện niềm đam mê, nhiệt huyết và đó là lực đẩy để em gặt hái thành quả trên con đường chiếm lĩnh tri thức và ứng xử xã hội.
Không tổ chức được những hoạt động mang tính cộng đồng, Tết cổ truyền năm nay đối với các em lưu học sinh Lào trên địa bàn Hà Tĩnh dù trầm lắng hơn nhưng vẫn rất ấm áp trong tình cảm, sự sẻ chia của các thầy cô giáo, lãnh đạo nhà trường.
Tiếp tục thực hiện các hoạt động phòng, chống dịch Covid-19, sáng 21/3, Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh và Đoàn trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh tổ chức lắp đặt bình dung dịch rửa tay trên xe bus và phát tờ rơi tới người dân.
Nhằm góp phần thắt chặt tình đoàn kết sinh viên Việt - Lào nhân dịp tết cổ truyền Canh Tý 2020, trong 2 ngày (11-12/1), Đoàn trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh tổ chức lễ hội “Bánh chưng xanh - thắm tình hữu nghị”.
Hơn 300 món quà giáng sinh ý nghĩa đã được thành viên đội tình nguyện Y Xanh (Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh) mang đến với các bệnh nhi tại Bệnh viện Đa khoa TP Hà Tĩnh và Bệnh viện Đa khoa tỉnh vào tối 24/12.
Bệnh nhân Dương Thị Th.. 36 tuổi (xã Kỳ Ninh, TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) nhập viện trong tình trạng hết sức nguy kịch, sốc mất máu. Để cứu bệnh nhân, sáng 6/5, 6 thành viên của các CLB máu sống đã đến BVĐK Hà Tĩnh trực tiếp hiến máu, cứu chị Th. qua cơn nguy kịch.
Vượt khó vươn lên học giỏi, năng nổ tham gia các hoạt động vì cộng đồng, tình nguyện giúp đỡ các bạn trong học tập... những hành động đẹp đó đang ngày càng lan tỏa trở thành những ấn tượng đẹp khi nói về sinh viên Hà Tĩnh.
Chiều 9/12, đoàn công tác Bộ Kinh tế, Lao động và Y tế bang Mecklenburg - Vorpommern, CHLB Đức đã đến thăm, làm việc tại Bệnh viện Đa khoa Hà Tĩnh và Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Dương Tất Thắng và lãnh đạo Sở Y tế cùng đi với đoàn.
Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh thông báo Kế hoạch tuyển sinh năm 2018: Bậc Cao đẳng: Chỉ tiêu 1000 bao gồm các ngành Điều dưỡng, Hộ sinh, Dược. Bậc Trung cấp: Chỉ tiêu 350 bao gồm các ngành Điều dưỡng, Y sĩ, Dược, Kĩ thuật xét nghiệm.
Nhận lời mời của Quốc vụ khanh Bộ Kinh tế bang Mecklenburg Vorpommern (CH LB Đức), đoàn công tác tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Nguyễn Trí Lạc Tỉnh uỷ viên,Giám đốc Sở LĐ-TB&XH dẫn đầu có chuyến thăm và làm việc tại bang này.
Đó là chỉ đạo của Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh tại buổi làm việc với Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh về chiến lược phát triển của trường đến năm 2015, định hướng đến năm 2020, diễn ra sáng nay (13/9).
Sáng 20/4,tại Trường Cao đẳng Y tế Hà Tĩnh, Sở TT&TT và Sở VHTT&DL phối hợp tổ chức khai mạc Ngày sách Việt Nam lần thứ 4. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh tới dự và cắt băng khai trương gian hàng trưng bày sách.