(Baohatinh.vn) - Tranh thủ thời tiết thuận lợi, các nhà thầu đang huy động tối đa phương tiện, máy móc thi công dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 15B đoạn Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc) - Quốc lộ 1A thuộc địa bàn xã Phù Việt, huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh.
Quốc lộ 15B được nâng cấp, mở rộng theo tiêu chuẩn đường cấp III đồng bằng, vận tốc thiết kế 80km/h, bề rộng 12,5m. Theo chỉ đạo của UBND tỉnh Hà Tĩnh, tuyến đường này phải hoàn thành trước ngày 24/7 nhằm phục vụ tốt hơn các hoạt động kỷ niệm 50 năm Chiến thắng Đồng Lộc và tưởng niệm 10 Nữ liệt sỹ Thanh niên xung phong (24/7/1968 - 24/7/2018).
Dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 15B có tổng chiều dài tuyến là 11,308km; điểm đầu tại km2+688 (Ngã ba Đồng Lộc) điểm cuối tại km13+996 giao với tuyến Quốc lộ 1A (thuộc địa bàn xã Phù Việt, huyện Thạch Hà) có tổng mức đầu tư gần 250 tỷ đồng, do Sở GTVT Hà Tĩnh làm chủ đầu tư.
Công ty xây dựng Hợp Lực - một trong những đơn vị nhà thầu thi công dự án huy động tối đa nhân lực và hàng chục phương tiện xe, máy hiện đại tổ chức thi công 3 ca liên tục, phấn đấu hoàn thành đúng tiến độ.
Các đơn vị thi công chuẩn bị vật tư nâng cấp, mở rộng tuyến đường. Đây là công trình có ý nghĩa quan trọng trong phát triển kinh tế, giao thông đi lại của nhân dân các xã phía Tây của huyện Can Lộc, Thạch Hà. Đặc biệt, đây cũng là tuyến đường quan trọng kết nối du khách thập phương về tham quan, dâng hương tưởng niệm tại Khu di tích lịch sử Ngã ba Đồng Lộc, Khu tưởng niệm Anh hùng liệt sỹ Lý Tự Trọng.
Anh Lếu Hoài Nam – Chỉ huy trưởng công trường Công ty xây dựng Hợp Lực - một trong những đơn vị nhà thầu thi công dự án: Ngay sau ngày khởi công, đơn vị đã huy động tối đa nhân lực và hàng chục phương tiện xe, máy hiện đại tổ chức thi công 3 ca liên tục, phấn đấu hoàn thành đúng tiến độ.
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.