Bên cạnh được mùa vụ hè thu 2020, bà con nông dân Hà Tĩnh còn không còn cảnh vất vả chở lúa về nhà, vừa “đón nắng” phơi lúa, vừa lo “chạy mưa” vì được doanh nghiệp về thu mua tận chân ruộng.
Huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) đã thu hoạch trên 80% trong tổng số 4.017 ha lúa hè thu. Nhờ tích tụ ruộng đất, sản xuất lúa chất lượng cao nên thương lái thu mua ngay tại ruộng.
Chớm thu, Hà Tĩnh lại rực sắc vàng của mùa lúa chín. Hương thơm ngào ngạt từ thứ hạt vàng óng này luôn có sức quyến rũ đặc biệt không chỉ với mỗi bà con nông dân…
Theo Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật tỉnh, từ khoảng 30/8 trở đi, lúa hè thu 2020 của Hà Tĩnh sẽ bắt đầu bước vào thu hoạch rộ. Dự kiến, năng suất sẽ tăng 10% so với trung bình nhiều năm.
Sở NN&PTNT Hà Tĩnh cho biết, đến ngày 4/9/2018, toàn tỉnh mới thu hoạch 9.795ha/44.510ha lúa hè thu (đạt 22%), trong khi Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh nhận định khả năng đợt không khí lạnh đầu tiên xuất hiện và ảnh hưởng đến địa bàn vào khoảng ngày 10/9 tới.
Nhận lời mời của Tổng thống Indonesia Joko Widodo, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng sẽ thăm chính thức Cộng hòa Indonesia từ ngày 22 - 24/8/2017.